દેશ માં લાગુ થઇ શકે છે ભીલવાડા મોડેલ – આ રીતે આપી કોરોના ના સંક્રમણ ને માત

  • News

રાજસ્થાનના ભીલવાડા માં જ્યારે પહેલી વખત કોરોના ના પોઝીટીવ કેસ સામે આવ્યા તો એવું લાગ્યું કે જેમ ભીલવાડા ભારત નું બીજું ઇટલી બનવા જઈ રહ્યું છે. હા, ગહલોત સરકાર એ તરત એક્શન લીધી અને પુરા શહેર માં કર્ફ્યું લગાવીને બોર્ડર સીલ કરી દીધી, જેના પછી ડોકટરો ની મદદ થી ભીલવાડા માં કોરોના ના આંકડાઓ ને 27 પર જ રોકી દેવામાં આવ્યું.

ભીલવાડાની એક હોસ્પિટલમાં 16 સ્વાસ્થ્યકર્મી મળી આવ્યા હતા, કોરોના પોઝિટિવ ભીલવાડામાં કર્ફ્યુ, દરેક વ્યક્તિની તપાસ, 2437 લોકોનો ટેસ્ટ કર્યો

રાજસ્થાનનું ભીલવાડા મોડેલ દેશની સામે કોરોના વાયરસ સામેલ થવા માટેનું એક અગ્રદૂત સાબિત થઈ શકે છે. ભીલવાડામાં કોરોનાના પ્રથમ પોઝિટિવ કેસ પ્રકાશમાં આવ્યો ત્યારે એવું લાગ્યું કે ભીલવાડા ભારતનું બીજું ઇટલી બનવા જઈ રહ્યું છે. જો કે, ગેહલોત સરકારે તુરંત કાર્યવાહી કરી અને સમગ્ર શહેરમાં કર્ફ્યુ લાદીને સરહદને સીલ કરી દીધી હતી. ત્યારબાદ, ડોકટરોની મદદથી, ભીલવાડામાં કોરોનાના આંકડાઓ માત્ર 27 પર જ રોકી દેવામાં આવ્યા. ભીલવાડા મોડેલને દેશમાં કોરોના સામે લડવા માટે લાગુ કરવામાં આવી શકે છે.

ભીલવાડાની એક ખાનગી હોસ્પિટલમાં ડોક્ટર ના કોરોના પોઝિટિવ મળ્યા બાદ તે હોસ્પિટલના ઘણા આરોગ્ય કર્મચારીઓ પણ પોઝીટીવ થઇ ગયા હતા. આ વિચારીને લોકો માં હંગામો મચી ગયો હતો કે ના જાણે બાંગડ હોસ્પિટલમાં ડોકટરો એ કેટલા લોકોને દેખ્યા હશે, કેટલા લોકોને ના જાણે કોરોના ચેપ લાગ્યો હશે તે ખબર ન હતી. આ કેસ ના સામે આવતાની સાથે જ રાજસ્થાનનો આરોગ્ય વિભાગ અને પ્રશાસન હરકત માં આવ્યા અને દેશના ભીલવાડા શહેરમાં સૌથી પહેલા કર્ફ્યુ લાગુ કરવામાં આવ્યું.

ડોકટર્સ અને પેરામેડિકલ સ્ટાફે તેમનું મનોબળ ઊંચું રાખ્યું હતું. રાજસ્થાનના 16,000 આરોગ્ય કર્મચારીઓની ટીમને ભિલવાડા શહેર મોકલવામાં આવી હતી, જ્યાં કર્ફ્યુ દરમિયાન ડોર-ટુ-ડોર સ્ક્રીનીંગ કાર્ય શરૂ કરવામાં આવ્યું. તેના પાછળનો ડર એ હતો કે ખબર નથી કેટલા લોકોના સંપર્કમાં કોણ-કોણ આવ્યું છે અને શહેરમાં આ રીતે કોરોના વાયરસનો કહેર ફેલાયો છે. ભિલવાડામાં એક પછી એક લોકો કોરોના પોઝીટીવ નીકળતા જઈ રહ્યા હતા, જેનાથી સરકાર અને જનતા માં હડકંપ મચી રહ્યો હતો.

લોકડાઉનનું કડકપણે પાલન કરવામાં આવ્યું હતું અને ડોર-ટુ-ડોર સ્ક્રીનીંગ. લોકોને સોશિયલ ડિસ્ટેંસિંગ નું પાલન કરવા પર જોર મૂકવામાં આવ્યું હતું. ભિલવાડામાં લગભગ 10 દિવસની અંદર લગભગ 18 લાખ લોકોના સ્ક્રીનિંગનું કામ કરવામાં આવ્યું હતું. તેના સિવાય, શરદી-તાવ ની બીમારીથી પીડાતા તમામ લોકોને પણ તેમના ઘરથી અલગ રાખવામાં આવ્યા હતા. ભીલવાડાની તમામ ફાઇવ સ્ટાર અને થ્રી સ્ટાર હોટલો, રિસોર્ટ્સ અને ખાનગી હોસ્પિટલો સરકાર એ અધિગ્રહણ કર્યું અને અહીં પર કોરોનાના લક્ષણો મળેલ લોકો ને ક્વારંટીન કર્યું.

ભિલવાડામાં પ્રશાસનિક, પોલીસ અને મેડિકલ ના થ્રી ટીયર પ્રયાસ ના સાથે, ત્યાંના લોકોએ સોશિયલ ડીસ્ટેંસિંગ નું ધ્યાન રાખ્વવામાં આવ્યું. આ બધા પગલાંને લીધે, ભીલવાડામાં કોરોના કેસ આગળ વધ્યા ન હતા અને આ મોટા પ્રમાણમાં નિયંત્રિત કરવામાં આવ્યું છે. ભીલવાડામાં 27 લોકોમાંથી, હવે ફક્ત 7 લોકો કોરોના પોઝિટિવ બચ્યા છે, બાકીના 20 લોકો સ્વસ્થ થઈને ઘરે ગયા છે. બાકીના 7 લોકો પણ જલ્દી સ્વસ્થ થઈ જશે.

કોરોના કમાન્ડોઝને પ્રોત્સાહિત કરો અને તેમનો આભાર માનો…

ભારત સરકાર એ રાજસ્થાન સરકારના ભીલવાડા મોડેલની ખૂબ પ્રશંસા કરી છે અને ભીલવાડા શહેરમાં કોરોના પોઝિટિવ લોકો સાથે કેવી વર્તણૂક કરવામાં આવી છે અને કોરોના ચેપના ફેલાવાને અટકાવવામાં આવ્યો છે તેની વિગતો માંગી છે. મુખ્ય સચિવ ડીબી ગુપ્તાએ રવિવારે સીએમ અશોક ગહલોતની સમીક્ષા બેઠકમાં આ માહિતી આપી હતી. કેન્દ્રીય કેબિનેટ સચિવે મુખ્ય સચિવ સાથે વીડિયો કોન્ફરન્સ કરી હતી. જેમાં કેબીનેટ સચિવ ગૌબાએ કોરોનાથી બચાવ માટે ભિલવાડામાં લેવામાં આવેલા ઉપાયો ની પ્રશંસા કરતા દેશભરમાં આ મોડેલને દેશભર માં લાગુ કરવાના સંકેત આપ્યા હતા.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *