જાણો કોણ છે તે, જેની ભૂલ ના કારણે પૂરી દુનિયા આજે કોરોના થી છે પરેશાન

  • News

આપણી મનુષ્યની એક ટેવ છે કે આપણે ઘણી વખત આપણી ભૂલો માટે બીજાને દોષી ઠહેરાવીએ છીએ અને પોતાને બચાવવાનો પ્રયત્ન કરીએ છીએ. પરંતુ પ્રકૃતિ ના સાથે એવું નથી. જ્યારે આપણે પ્રકૃતિ દ્વારા બનાવેલી વસ્તુઓ સાથે છેડછાડ કરીએ છીએ, ત્યારે તે કોઈ ને દોષ આપતું નથી પરંતુ અલગ અલગ રીતો શોધી નીકાળે છે જેથી આ ભૂલો માંથી કેટલાક સુધાર કરી શકે, આ કુદરતની રીતો છે જેને આપણે કુદરતી આપદા કહીએ છીએ. આવું જ કંઈક કોરોના મહામારી ના પણ સંબંધમાં બન્યું છે.

તેથી વધ્યું કોરોના નું જોખમ

પૂરું વિશ્વ આજે જે મહામારી ની ચપેટ માં છે તે હકીકતમાં આપણી જ પેદા કરેલ છે. એક અધ્યયન માં આ દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે શિકાર, ખેતી અને શહેરોમાં મોટી સંખ્યામાં લોકોના સ્થળાંતરને કારણે જૈવ-વિવિધતામાં મોટો ઘટાડો થયો છે અને લોકોનો વન્ય જીવો ના સાથે સીધો સંપર્ક ગુમાવ્યો છે. પરિણામે, કોરોના જેવા વાયરસનું જોખમ વધ્યું.

એક સ્ટડી માં સામે આવ્યું કારણ

આ અધ્યયનમાં આ સંભાવના જણાવવામાં આવી છે કે વન્ય જીવો ના સાથે વધેલા માનવ સંપર્કને કારણે કોરોના વાયરસની મહામારી ફેલાઈ છે. ઓસ્ટ્રેલિયા અને અમેરિકાના વૈજ્ઞાનિકો એ આ વાત શોધી લીધી છે કે કયા પ્રાણીઓ મનુષ્યમાં વધુ વાયરસ ફેલાવે છે. ઘણા વર્ષોથી 142 વાયરસ પ્રાણીઓથી મનુષ્યમાં ફેલાઈ રહ્યા છે. પછી વૈજ્ઞાનિકો એ આ વાયરસો નું આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રકૃતિ સંરક્ષણ સંઘ ની જોખમ વાળી પ્રજાતિઓ ની લાલ સૂચી થી મિલાન કર્યું.

વાયરસ ફેલાવાનું કામ કરે છે પેટ્સ

ગાય, ઘેટાં, કૂતરાં અને બકરીઓ જેવાં પાલતું પ્રાણીનાં માણસોમાં વાયરસનું સ્થાનિકીકરણ સૌથી વધારે છે. તેમ તો, જંગલી પ્રાણીઓ, જે મનુષ્યના વાતાવરણમાં સારી રીતે ઢળી જાય છે, તે પણ લોકોમાં વાયરસ ફેલાવાનું કામ કરે છે. ઉંદર, ખિસકોલી, ચામાચિડિયું અને તમામ સસ્તન પ્રાણીઓ હંમેશાં લોકોના વચ્ચે, ઘરો અને ખેતરોની નજીક રહે છે. આ બધા એકસાથે મળીને તેઓ વાયરસનો લગભગ 70 ટકા ફેલાવો કરે છે. યાદ રહે કે સાર્સ, નિપાહ, મારબર્ગ અને ઇબોલા જેવા રોગો એકલા ચામાચીડિયા થી જ ફેલાઈ ગયો હતો.

વન્યજીવો ના વચ્ચે નવા સંપર્ક થઇ રહ્યા છે સ્થાપિત

લંડન ની રોયલ સોસાયટી બી ના મેગેઝિનમાં પ્રકાશિત થયેલા એક અભ્યાસ મુજબ, સંક્રમિત રોગો ફેલાવવાનું સૌથી વધુ જોખમ વિલુપ્ત થઈ રહેલા તે જંગલી પ્રાણીઓથી છે, જેની વસ્તી શિકાર, વન્યપ્રાણી, વ્યાપાર અને ઘટતા જંગલોને લીધે મોટા પ્રમાણમાં ઓછી થઈ ગઈ છે. આ અધ્યયનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, ‘જૈવવિવિધતા વાળા ક્ષેત્રોમાં અતિક્રમણને કારણે મનુષ્ય અને વન્યપ્રાણી વચ્ચે નવા સંપર્કો સ્થાપિત થઈ રહ્યા છે, જે ચેપી રોગો ફેલાવાનું જોખમ વધારે છે. સ્તનધારી જાનવરો અને ચામાચીડિયા ની કેટલીક પ્રજાતિઓ થી પશુજન્ય વાયરસ ફેલાવાની વધારે શક્યતા હોય છે.

અસ્તિત્વ ના સાથે સંક્રમણ નું પણ જોખમ

અધ્યયનના અગ્રણી લેખક અને વન આરોગ્ય સંસ્થાના ડાયરેક્ટર, ક્રોડર જોન્સન એ કહ્યું, “પ્રાણીઓથી વાયરસ ફેલાવવાનું મુખ્ય કારણ વન્યજીવો અને તેમના રહેઠાણથી જોડાયેલ અમારા કામ છે.” હવે પરિણામ એ છે કે તેઓ તેમના વાયરસ આપણા સુધી ફેલાવી રહ્યા છે. આ બધા પ્રાણીઓના અસ્તિત્વ જોખમમાં મૂકવાની સાથે ચેપનું પણ જોખમ વધારી રહ્યા છીએ.”

કઈ રીતે બેસાડવામાં આવી શકે છે બરાબર તાલમેલ

ક્રેઉડર જોન્સન એ કહ્યું, “આ બાબતો દુર્ભાગ્યપૂર્ણ છે અને આપણે પોતાના માટે ઘણી મુશ્કેલીઓ ઉભી કરી રહ્યા છીએ,”. વન્યપ્રાણી અને મનુષ્ય વચ્ચે યોગ્ય સુમેળ કેવી રીતે સર્જાય તે વિશે આપણે ખરેખર સાવધ રહેવાની જરૂર છે. સ્વાભાવિક છે કે આપણે આ પ્રકારની મહામારી નથી માંગતા. આપણે વન્ય જીવો ના સાથે મળીને રહેવાના નવી રીતો શોધવાની જરૂરત છે, કારણકે તેમના પાસે વાયરસની કોઈ કમી નથી.”

પારંપરિક ચિકિત્સામાં ઉપયોગ પર સ્થાયી પ્રતિબંધ

આ ઉપરાંત વિશ્વભરની 200 થી વધુ વન્યજીવ સંગઠનો એ વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશનને પત્ર લખીને ઘણા દેશોમાં અરબો રૂપિયાના વન્યપ્રાણીના વ્યાપાર ને લગતી ઘણા પ્રકારની સાવચેતી રાખવા જણાવ્યું છે. તમામ બધી જીવિત વન્ય જીવ ના બજારો અને પરંપરાગત ચીકીત્સ માં તેમના ઉપયોગ પર કાયમી પ્રતિબંધ લગાવવાની પણ ભલામણ કરવામાં આવી છે. આ પત્ર મુજબ, કોરોના મહામારી, ચીનના વેટ માર્કેટ થી ફેલાઈ છે, જ્યાં તમામ પ્રકારના પ્રાણીઓનું માંસ મળે છે. પ્રાણીઓ અને લોકો વચ્ચે ખૂબ નજદીકીઓ હોવાથી, તે મનુષ્યમાં પણ ફેલાઈ ગયો.

બીમારીઓ ને ફેલાવાથી રોકવામાં આવી શકે છે

ઇન્ટરનેશનલ વેલ્ફેર ફોર એનિમલ વેલફેર, ઝૂઓલોજિકલ સોસાયટી ઓફ લંડન અને પેટા જેવા જૂથો પણ કહે છે કે વૈશ્વિક સ્તરે વન્યજીવ બજારો પર પ્રતિબંધ થી ઘણા પ્રકારની બીમારીઓ ને ફેલાવાથી રોકવામાં આવી શકે છે. આ સંગઠનોનું કહેવું છે કે ઇબોલા, મેર્સ, એચઆઈવી, ટ્યુબરક્લોસીસ, રેબીજ અને લેપ્ટોસ્પાઇરોસિસથી જેવા પશુજન્ય રોગો થી દર વર્ષે 2 અરબ થી વધારે લોકો બીમાર પડે છે અને 20 લાખથી વધુ લોકો ના મૃત્યુ થઇ જાય છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *