રાવણ ની લંકા માં હનુમાનજી એ કેમ લગાવી હતી આગ, લંકા દહન ના આ બીજા કારણ ને નહિ જાણતા હોય તમે

  • God

લંકા દહન ના પાછળ એક નહિ પરંતુ હતા બે કારણ, બીજી કહાની થી તમે પણ હશો અજાણ

હનુમાનજી ની લંકા દહનની કહાની ના વિશે દરેક લોકો જાણે છે. તમે આ જાણતા જ હશો કે રાવણના કહેવાથી હનુમાનજી ની પૂંછડીમાં આગ લગાવી દીધી હતી. તેના પછી હનુમાનજી એ પૂરી લંકામાં પોતાની પૂંછડી થી આગ લગાવી દીધી હતી. લંકા આગ ની લપેટો માં બળી રહી હતી, પરંતુ માત્ર વિભીષણ નું ઘર બચ્યું હતું. જો કે, આ લંકાના દહન નું આ એકમાત્ર આ જ કારણ નહોતું. લંકામાં આગ લાગવાનું પહેલા થી જ આ નક્કી હતું અને આ બીજા કારણ ના વિશે બહુ ઓછા લોકો જાણે છે. આજે અમે તમને બંને કારણો અને કહાની ના વિશે જણાવીશું જેના કારણે હનુમાનજી એ લંકામાં આગ લગાવી દીધી હતી.

અશોક વાટિકા કરી દીધી હતી તહસ-મહસ

પહેલું કારણ જેના વિશે લગભગ દરેક વ્યક્તિ જાણે છે તે આ હતું કે જ્યારે બજરંગ બલી શ્રી રામ ના આદેશથી લંકામાં પ્રવેશ કરે છે, ત્યારે તેમને ઘણી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડે છે. લંકિની નામનો રાક્ષસ તેમને રોકવાનો પ્રયાસ કરે છે, પરંતુ તેમાં તે નિષ્ફળ થાય છે. પૂરી લંકામાં આ ખબર ફેલાઈ જાય છે કે એક મહેલમાં કોઈ વાનર ઘુસી આવ્યો છે. જ્યારે હનુમાનજી આગળ વધે છે, ત્યારે તેઓ શ્રી રામનું નામ સાંભળીને રોકાઈ જાય છે. તેઓ તે મહેલમાં જાય છે જ્યાંથી શ્રીરામ ના નામનો અવાજ આવે છે. તે મહેલ કોઈ બીજા નો નહીં પણ વિભીષણનો હતો જેમનાથી હનુમાનજી મુલાકાત કરે છે.

 તેના પછી હનુમાનજી અક્ષય વાટિકા માં પ્રવેશ કરે છે અને દરેક વસ્તુનો નાશ કરે છે. હનુમાનજી ને રોકવા મેઘનાદનો પુત્ર અક્ષય કુમાર સામે આવે છે, પરંતુ બજરંગબલીએ તેમનો વધ કરી દે છે. તેના પછી મેઘનાદ પોતે હનુમાનજીને પકડવા માટે આવે છે. ઘણા પ્રકારના પ્રહાર કર્યા પછી, જ્યારે તે અસફળ થઇ જાય છે, ત્યારે તેમના પર બ્રહ્માસ્ત્ર નો પ્રયોગ કરે છે. ભગવાન હનુમાનજી ઈચ્છતા તો બ્રહ્માસ્ત્ર ને કાપી દેતા, પરંતુ તે વિચારે છે કે જો બ્રહ્માસ્ત્ર ને ના માન્યું તો તેની અપાર મહિમા ભૂંસાઈ જશે.

આ કારણે લંકા માં બજરંગબલી એ લગાવી હતી આગ

તેના પછી મેઘનાદ હનુમાનજી ને બ્રહ્માસ્ત્ર માં જકડીને રાવણની સભામાં લઈને આવે છે. ત્યાં પહોંચીને હનુમાનજી રાવણ ને સમજાવે છે કે જે તું કરી રહ્યો છે તે પાપ છે. આ અંગે રાવણ ને કહે છે – દુષ્ટ! તારી આ હિંમત, મને શિક્ષા આપવા ચાલ્યો છે, તારું મૃત્યુ નજીક આવી ગયું છે. તેના પછી રાવણ કહે છે કે એક વાંદરા ને તેની પૂંછડી સાથે ખૂબ જ લગાવ થાય છે, તેની પૂંછડીમાં તેલ લગાવીને બાળી નાખો.

રાવણ ની વાતો સાંભળીને હનુમાનજી તરત પોતાની પૂંછડી મોટી કરી લે છે. પૂંછડી એટલી મોટી થઈ જાય છે કે લંકામાં ઘી-તેલની અછત પડવા લાગે છે. તેના પછી, જ્યારે પૂંછડીને આગ લગાવવામાં આવે છે, ત્યારે હનુમાન જી પૂરી લંકામાં ફરીને આગ લગાવી દે છે, ફક્ત એક વિભીષણનો મહેલ ને છોડીને. તેના પછી, હનુમાનજી નું આ રૂપ દેખીને ત્યાંની મહિલાઓ ગભરાઈ જાય છે અને ચારે તરફ ચીખ પુકાર મચવા લાગે છે. દરેક વ્યક્તિ ને સમજ આવી જાય છે કે હવે લંકાનો અંત આવવાનો છે.

આ બીજા કારણે પણ થયું હતું લંકા દહન

કદાચ આ કારણ ના વિશે દરેક લોકો જાણતા હશે, પરંતુ લંકા દહન ના પાછળ એક બીજી રોચક કહાની છે, જેના વિશે બહુ ઓછા લોકો જાણે છે. હનુમાનજી કોઈ અન્ય નહિ પરંતુ ભગવાન શિવ નો જ અવતાર છે. એક વખત માતા પાર્વતીએ મહેલની ઇચ્છા જાગૃત કરી તો શિવજીએ કુબેરથી સોના ના સુંદર સુવર્ણ મહેલ નું નિર્માણ કરાવ્યું. થોડાક સમય પછી, જ્યારે રાવણ શિવજી ના પાસે પહોંચ્યા, ત્યારે તે મહેલની સુંદરતા દેખીને તેના પર મોહિત થઇ ગયા. રાવણ ખૂબ મોટા શિવભક્ત હતા અને તેમણે મહેલમાં જ શિવ અને પાર્વતીને તેમની પૂજા કરાવીને તેમનાથી મહેલ જ દક્ષિણા માં માંગી લીધો.

શિવજી ઠહેર્યા ભોલે-ભંડારી, રાવણના કહેવાથી તેને મહેલ દાન કરી દીધું. દાનમાં મહેલ મેળવ્યા પછી, રાવણને મન માં વિચાર આવ્યો કે આ મહેલ માતા પાર્વતીના કહેવા પર બનેલ છે, તો તેમની ઈચ્છા તેને શિવજી ને પ્રસન્ન કરીને માતા પાર્વતી ને પણ માંગી લીધા અને તેમનાથી સાથે ચાલવાનો આગ્રહ કરવા લાગ્યા. માતા પાર્વતીને ખૂબ જ દુ:ખ થયું અને તેમને ભગવાન વિષ્ણુને યાદ કર્યા. ભગવાન વિષ્ણુએ માતા પાર્વતીની રક્ષા કરી હતી અને માત્ર રાવણને તેમને મહેલમાં લઈ જવાની મંજૂરી આપી હતી.

જ્યારે માતા પાર્વતી નાખુશ હતી, ત્યારે શિવજી એ પોતાની ભૂલ સ્વીકારી અને વચન આપ્યું કે તે ત્રેતાયુગમાં વાનર રૂપ માં અવતાર લઈશ. જ્યારે હું માતા સીતાની શોધમાં સુવર્ણ લંકામાં જઈશ, ત્યારે તમે મારી પૂંછડી બની જજો. આ કહાની ને સાચી માનતા માનવામાં આવે છે કે હનુમાનજીએ શિવજી ના રૂપમાં માતા પાર્વતી ના અપમાનના બદલામાં રાવણની લંકામાં આગ લગાવી હતી અને તે મહેલ ને પણ સળગાવી દીધો હતો.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *