બહુ અદભુત છે માતા રાની નો આ દરબાર, દર્શન કરવા વાળા ની મનપસંદ ઈચ્છા થાય છે પૂરી

આપણા દેશ માં એવા બહુ બધા પ્રાચીન મંદિર અને પવિત્ર સ્થળ છે જેના કારણે આપણો દેશ ધાર્મિક દેશો માંથી એક માનવામાં આવે છે, હંમેશા લોકો મંદિરો માં જઈને પોતાના માટે પ્રાર્થના કરે છે, આ મંદિરો ના તરફ લોકો ની અતુટ આસ્થા જોડાયેલ હોય છે, એવું જણાવવામાં આવે છે કે જે પણ ભક્ત પોતાના સાચા મન થી મનોકામના માંગે છે તેની બધી ઈચ્છા ભગવાન પૂરી કરે છે, આજે અમે તમને દેવી માં ના એવા મંદિર ના વિષે જાણકારી આપવાના છે જ્યાં પર દર્શન કરવા માટે દેશ ના ખૂણે ખૂણા થી શ્રદ્ધાળુ આવે છે અને આ 51 શક્તિપીઠો માંથી એક માનવામાં આવે છે, અમે તમને જે મંદિર ના વિષે જાણકારી આપી રહ્યા છીએ.આ મંદિર માં વિંધ્યાવાસીની નું છે, આદિશક્તિ વિંધ્યવાસીની ધામ માં વર્ષભર શ્રદ્ધાળુઓ ની ભારી ભીડ લાગેલ રહે છે, પરંતુ શારદીય અને ચૈત્ર નવરાત્રી માં આ મંદિર માં લોકો દેશ ના ખૂણે ખૂણા થી આવે છે, આ સમય ના દરમિયાન ભક્તો નું પુર દેખવા મળે છે.

આ મંદિર ના પુજારી નું એવું જણાવવું છે કે તેમ તો દરરોજ જ ભક્ત અહીં પર માતા ના દર્શન કરવા માટે આવે છે, પરંતુ નવરાત્રી ના દિવસો માં અહીં પર શ્રદ્ધાળુઓ ની ભારી ભીડ ઉમડે છે, અને નવરાત્રી ના દરમિયાન પ્રતિદિન લગભગ દોઢ થી અઢી લાખ શ્રદ્ધાળુ માતા રાની ના દર્શન કરવા માટે આવે છે, અહીં પર 12 કિલોમીટર ના વર્તુળ માં ત્રણ પ્રમુખ દેવીઓ અષ્ટભુજા પહાડી પર અષ્ટભુજી દેવી, કાળી ખોહ પહાડી પર મહાકાળી નું સ્વરૂપ ચામુંડા દેવી વિરાજમાન છે અને તેમના વચ્ચે ત્રીજી દેવી મહાલક્ષ્મીજી ના રૂપ માં માતા વિંધ્યવાસીની વિરાજમાન છે.

આ મંદિર ના વિષે એવું જણાવવામાં આવે છે કે નવરાત્રી ના દિવસો માં 9 દિવસો સુધી માં ભગવતી મંદિર ની છત ના ઉપર પતાકા માં જ વિરાજમાન રહે છે અને કોઈ પણ શ્રદ્ધાળુ તેના દર્શન કર્યા વગર નથી પાછા જતા, એવું જણાવવામાં આવે છે કે પતાકા ના દર્શન થવા પર જ શ્રદ્ધાળુ પોતાની યાત્રા સદફ માને છે, માન્યતા મુજબ માં વિંધ્યવાસીની નવરાત્રી માં પતાકા માં વાસ કરે છે, અહીં ના પુજારી નું જણાવવું છે કે માં વિંધ્યવાસીની ની પીઠ ના દર્શન વર્ષભર શ્રદ્ધાળુ કરી શકે છે પરંતુ નવરાત્રી ના દિવસો માં અહીં નું વિશેષ મહત્વ માનવામાં આવે છે, અહીં પર નવરાત્રી ના દિવસો માં 24 કલાક માં ના દર્શન થાય છે, નવરાત્રી માં માતા રાની નો વિશેષ શૃંગાર કરવામાં આવે છે.

માં વિંધ્યવાસીની 51 શક્તિપીઠો માંથી એક માનવામાં આવે છે, અન્ય શક્તિપીઠો માં દેવી ના અલગ અલગ અંગો ના પ્રતિક ના રૂપ માં જ તેની પૂજા થાય છે, એવું જણાવવામાં આવે છે કે જે ભક્ત અહીં પર પોતાના સાચા દિલ થી માતા રાની ની પૂજા કરે છે તે ક્યારેક વ્યર્થ નથી થતું, માતા રાની પોતાના ભક્તો ની દરેક મ્નોઅક્મના પૂરી કરે છે, દરરોજ જ અહીં પર હજારો-લાખો ની સંખ્યા માં ભક્ત માતા ના દરબાર માં પોતાનું માથું ટેકવા આવે છે અને માતા રાની ની પૂજા કરે છે, માતા ના આ મંદિર માં નવરાત્રી ના દિવસો માં તાંત્રિકો નો પણ જમાવડો લાગે છે, અડધી રાત પછી રોંગટા ઉભા કરી દેવા વાળી અહીં પર પૂજા આરંભ થઇ જાય છે તાંત્રિક અહીં પર વિદ્યા સિદ્ધ કરે છે, જો તમે આ મંદિર માં માતા રાની ના શ્રુંગાર ની સામગ્રી આપવા ઈચ્છે છે તો તમે પણ આપી શકો છો, અહીં પર સતત પૂજન કરવા વાળા પુરોહિત હોય છે, તમે અહીં પર શૃંગાર ની સામગ્રી આપી શકો છો, શૃંગાર થઇ ગયા પછી સૌથી પહેલા શ્રુંગાર કરાવવા વાળા ને જ દર્શન કરાવવા ની વ્યવસ્થા અહીં પર છે.

Story Author: Team Gujarati Times

દોસ્તો, આર્ટિકલ ગમ્યો ને? બસ એવું જ કઈંક નવું જાણવાં માટે અમને સપોર્ટ કરતા રહો અને આર્ટિકલ વધુમાં વધુ share કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *