કિશમિશ નો મોટો ભાઈ છે મુનક્કા, ખાવાના છે જોરદાર ફાયદા

કિશમિશ નો સ્વાદ જો તમને સારો લાગે છે તો પછી મુનક્કા પણ તમને ઘણું પસંદ આવશે. મુનક્કા કિશમિશ ની જેમ જ દેખાય છે, પરંતુ આકાર માં તેનાથી મોટો હોય છે. હા તેની અંદર મહીન ગોટલી પણ હોય છે. મુનક્કા પણ એક પ્રકારનો સુકો મેવો હોય છે, પરંતુ તેના ફાયદા કિશમિશ થી પણ વધારે હોય છે. તેની અંદર એન્ટી ઓક્સીડેન્ટ અને કેલ્શિયમ હોય છે.

આ આપણા દાંતો અને હાડકાઓ ને મજબુત બનાવે છે. આ એટલું ગુણકારી છે કે કોલન કેન્સર ના ટ્યુમર ના વિકાસ ને પણ રોકી દે છે. આ આંખો અને ત્વચા માટે સારું હોય છે. તમને જણાવીએ કે શું છે તેના ફાયદા.

હાડકાઓ બનાવે મજબુત
મુનક્કા માં કેલ્શિયમ અને બોરાન ની સારી માત્રા હોય છે. આ હાડકા ને મજબુત બનાવવાનું કામ કરે છે. હાડકાઓ ની તબિયત માટે કેલ્શિયમ અને બોરાન બન્ને બહુ જરૂરી હોય છે. આ આસ્ટીયોપોરોસીસ ની સંભાવનાઓ ને ઓછી કરે છે.

યાદદાસ્ત વધારે
મુનક્કા ના ઉપયોગ યાદદાસ્ત વધારવા માટે કરવામાં આવે છે. મુનક્કા માં ફોસ્ફોરસ અને વિટામીન ની સારી માત્રા મળે છે. મગજ ને સારી રીતે કામ કરવા માટે ફોસ્ફોરસ ની જરૂરત હોય છે. ફોસ્ફોરસ ની કમી થી અલ્જાઈમર, ડીમેંશિયા જેવી નબળાઈ થાય છે. બહુ જલ્દી જે લોકો ની યાદદાસ્ત નબળી થવા લાગે છે તેમના માટે મુનક્કા નો ઉપયોગ બરાબર માનવામાં આવે છે.

આંખો માટે જરૂરી
મુનક્કા આંખો માટે બહુ જ ફાયદાકારક હોય છે. આંખ ની કોશિકાઓ માં બ્લડ સર્ક્યુલેશન અને પોષક તત્વો ની આપૂર્તિ ને વધારવાનું કામ કરે છે. આ આંખો માટે ઓક્સીડેટીવ નુક્શાન ની સામે આંખો ની રક્ષા કરે છે. સાથે જ તેના ઉપયોગ થી રાત નું અંધાપન, આઈસ્ટ્રેન અને મોતિયાબિંદ ના ઈલાજ માં પણ કામ આપે છે.

લોહી ની ઉણપ કરો દુર
જો તમને થકાવટ, નબળાઈ, પીળી ત્વચા અથવા શ્વાસ ની તકલીફ અનુભવ થાય છે. આ બધા લક્ષણ એનીમિયા ના હોય છે. મુનક્કા માં લોહ તત્વ મેંગેનીજ તાંબા અને ફેટ હોય છે. મુનક્કા માં એવા પોષક તત્વ હોય છે જે લોહી ની ઉણપ ને દુર કરે છે અને શરીર માં લોહી ને વધારો આપે છે.

મુનક્કા અને દૂધ
મુનક્કા અને દૂધ નું સેવન પેટ માટે બહુ જ ફાયદાકારક હોય છે. એસીડીટી જેવી સમસ્યા શરીર ને બહુ નુક્શાન પહોંચાડે છે. તેનાથી ત્વચા ના રોગ થાય છે. મુનક્કા અને મેગ્નેશિયમ અને પોટેશિયમ હોય છે. પેટ ની સમસ્યા થી બચવા માટે મુનક્કા નો ઉપયોગ કરવો દૂધ ની સાથે કરો.

કેન્સર થી કરો બચાવ
મુનક્કા માં કેટેચિન નામ નું પલીફેનીક એન્ટીઓક્સીડેન્ટ નો સારો સ્ત્રોત છે. કેટેચિન એન્જાઈમો ની ગતિવિધિ ને રોકે છે જે મુક્ત કણો ને ઉત્પન્ન કરે છે. કેન્સર ની રોકથામ માટે તમે પોતાના આહાર માં મુનક્કા ને સામેલ કરી શકો છો.

વાળ બનાવે ખુબસુરત
મુનક્કા માં લોહ એટલે આયર્ન ની માત્રા સારી રહે છે. આ રક્ત પરીસંચરણ ને વધારો આપે છે. આ વાળ ના ગ્રોથ માટે સારું કામ કરે છે. મુનક્કા પાચન તંત્ર થી ઝેરીલા પદાર્થ ને દુર કરે છે. આ જીવાણું વિકાસ અને આંતરડાઓ ની બીમારીઓ ને રોકવામાં ફાયદાકારક હોય છે. મુનક્કા ના ઉપયોગ થી વાળ સારા હોય છે અને સાથે જ ચહેરા પર રોનક પણ સારી આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *