લોકો ના એંઠા વાસણ ધોવા પર મજબુર છે કારગિલ યુદ્ધ નો આ જવાન, આવી હાલત દેખીને આવી જશે આંસુ

ભારત ની આ જૂની પ્રથા છે જે જીવિત છે તેને પૂછતા નથી અને જે નથી તેને પૂજતા-પૂજતા રોકાતા નથી. તે પ્રથા બહુ જૂની છે અને ક્યારેય ના રોકાવા વાળી એક દાસ્તાન છે જે ના રોકાયેલ છે અને ના રોકાવા વાળી લાગે છે. ત્યારે તો 26 જુલાઈ ના દિવસે પુરા દેશ ના 19 માં કારગિલ દિવસ મનાવ્યો. વર્ષ 1999 માં થયેલા કારગિલ યુદ્ધ માં ઘણા જવાન શહીદ થયા ઘણા ઘાયલ થયા પરન્તુ બધાને યાદ કરવા કદાચ દેશવાસીઓ ની શાન ના ખિલાફ રહ્યા છે. લોકો એ કેપ્ટન વિક્રમ બત્રા ના પત્ર ને પણ ભરપૂર શેયર કર્યા પરંતુ તે માણસ ને ભૂલી ગયા જે આજે પણ તે લડાઈ નું દર્દ સહન કરી રહ્યા છે. લોકો ના જુઠ્ઠા વાસણ ધોવા પર મજબુર છે. કારગિલ યુદ્ધ નો આ જવાન, આજે તેમની હાલત એવી થઇ ગઈ છે કે તમારા પણ રોંગટા ઉભા થઇ જશે.

આજ નો નૌજવાન એન્જિનિયર બનવા માંગે છે, ડોક્ટર અથવા એક્ટર પણ બનવા માંગે છે પરંતુ સૈનિક નથી બનવા માંગતા કેમ? તેના પાછળ નું કારણ છે કે જો કોઈ જવાન બની પણ જાય તો તેના પછી જે પરિવાર તેના સહારા હોય છે તેની દેખરેખ સરકાર થોડાક મહિના બરાબર નથી કરી શકતી તો હંમેશા કેવી રીતે કરશે. પરંતુ એવું એક સિપાહી એ નહોતું વિચાર્યું અને કારગિલ યુદ્ધ માં તેને જીત ની સાથે પોતાનું માન-સમ્માન અને એક પગ ની શક્તિ ને ફક્ત ખોઈ છે. હા અમે વાત કારગિલ યુદ્ધ માં ઘાયલ થયેલા લાંસ નાયક સતવીર સિંહ ની કરી રહ્યા છે.

મુખમેલપૂર ગામ માં રહેવા વાળા સતવીર સિંહ થી નવભારત ટાઇમ્સ એ ખાસ વાતચીત કરી અને તેમાં તે ખબર પડી કે આ જવાન એ પોતાના એક પગ એ દુશ્મન ની ગોળીઓ તો ખાઈ પરંતુ તેનું સમ્માન આજ સુધી તે ભારત સરકાર દ્વારા નથી મળ્યું.

19 વર્ષ પહેલા થયેલા કારગિલ યુદ્ધ માં સતવીર સિંહ ના દુશ્મનો ની ગોળી એ ઘાયલ કરી દીધા હતા અને તે ગોળી આજે પણ તેમના પગો માંથી છે અને તે ઘોડી નો સહારો લઈને ચાલવા પર મજબુર છે. સતવીર ની એક જ્યુસ ની દુકાન છે અને તેનાથી તે પોતાનો ગુજારો કરી રહ્યા છે. સરકારી આંકડાઓ માં કારગિલ યુદ્ધ ના સમયે 527 જવાન શહીદ અને 1300 ઘાયલ થયા હતા આ એ સતવીર સિંહ નું નામ પણ તે ઘાયલો માં સામેલ છે. આ યુદ્ધ માં ઘાયલ અને શહીદ ના પરિવાર વાળા ની સરકાર ની તરફ થી પેટ્રોલ પંપ અને ખેતી માટે જમીન આપવામાં આવાની હતી પરંતુ એવું ના થયું તેનો પુરાવો છે સતવીર સિંહ.

નવભારત ટાઇમ્સ થી વાતચીત કરતા સતવીર સિંહ એ જણાવ્યું કે 13 જૂન, 1999 ની સવારે કારગિલ ની તોલાલિંગ પહાડી પર દુશ્મન ઘાત લગાવ્યા હતા અને તકો મળતા જ તેમને હુમલો કરી દીધો. 15 મીટર ની દુરી પર દુશ્મન અને 9 જવાનો ની ટિમ લઈને સતવીર તેમના કેપ્ટન બનાવ્યા હતા અને તેમને હેન્ડ ગ્રેનેડ ફેંકીને 7 દુશ્મન સૈનિકો ને મારી દીધા.

સતવીર અને તેમના કેટલાક સાથી ઘાયલ થઇ ગયા હતા, જો કે તેમના 7 જવાન શહીદ થઇ ગયા હતા. લગભગ 17 કલાકો સુધી ત્યાં તે ઘાયલ પડ્યા રહ્યા, હેલિકોપ્ટર પણ ત્યાં દુશ્મનો ની ફાયરીંગ ના કારણે લેન્ડ નહોતું થઇ રહ્યું પછી જેમ તેમ તેમને હોસ્પિટલ પહોંચાડવામાં આવ્યા. લગભગ 9 દિવસો તેમને સિમલા ની હોસ્પિટલ માં રાખવામાં આવ્યા પછી દિલ્લી મોકલી દીધા. એક વર્ષ સુધી તેમનું ઈલાજ ચાલ્યું અને પેટ્રોલ પંપ ની પ્રક્રિયા પુરી થતા થતા 5 વિધા જમીન જ હાથ લાગી. તેમને તેના પર ફળો નો બગીચો લગાવ્યો પરંતુ 3 વર્ષ પછી તે પણ છીનવી લેવામાં આવી.

તેમને બે દીકરાઓ ના અભ્યાસ પણ રોકી દેવામાં આવ્યો તે બધું દેખતા દેખતા તેમને એક જ્યુસ ની દુકાન ખોલી લીધી અને હવે તે પોતાના પરિવાર નો ગુજારો દુકાન અને પેન્શન ના આધાર પર કરી રહ્યા છે. આ 19 વર્ષો માં ના તેમને કોઈ સરકારી એવોર્ડ થી સમ્માનિત કરવામાં આવ્યા ના જ તેમની ખબર પીએમ, રાષ્ટ્રપતિ એ લીધી.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *