ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન આયોડિનની ઉણપથી બાળકના વિકાસ પર પડે છે ઉંડી અસર, જાણો તેની ઉણપ કેવી રીતે દૂર થશે?

ગર્ભાવસ્થાના નવ મહિના દરમિયાન, બાળક તેના વિકાસ માટે સંપૂર્ણપણે તેની માતા પર નિર્ભર છે, તેથી આ સમય દરમિયાન ગર્ભવતીએ તેમના આહારની સારી સંભાળ લેવી જોઈએ. સગર્ભા સ્ત્રીઓએ આ સમય દરમિયાન આવશ્યક પોષક તત્વો લેવો જોઈએ, જેના કારણે તેમના બાળકનો વિકાસ ખૂબ જ સારી રીતે થાય છે.

હા, ગર્ભાવસ્થામાં સગર્ભા સ્ત્રીઓ માટે પોષણ ખૂબ મહત્વનું છે, પરંતુ ઘણી સ્ત્રીઓ ખૂબ બેદરકાર હોય છે, જેના કારણે તેમને ઘણી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડી શકે છે. આજે અમે તમને ગર્ભાવસ્થામાં આયોડિનની ઉણપથી થતી મુશ્કેલીઓ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. તો ચાલો આપણે જાણીએ કે આપણા આ લેખમાં તમારા માટે શું ખાસ છે?

પોષક ખોરાકનો સંતુલિત આહારમાં સમાવેશ થાય છે, જેમાંથી એક આયોડિન છે. સગર્ભાવસ્થામાં આયોડિનની ઉણપ પણ સગર્ભા સ્ત્રીઓના કસુવાવડ તરફ દોરી શકે છે, તેથી તેઓએ તેમના આહારમાં આયોડિનની પૂરતી માત્રા શામેલ કરવી જોઈએ, કારણ કે તે બાળકના વિકાસને મોટા પ્રમાણમાં અસર કરે છે. એક સામાન્ય સ્ત્રીને 150 એમસીજી આયોડિનની જરૂર હોય છે, જ્યારે સગર્ભા સ્ત્રીને 220 એમસીજી આયોડિનની જરૂર હોય છે, તેથી સગર્ભા સ્ત્રીઓને તેમના આહારમાં આયોડિનનો સમાવેશ કરવો જ જોઇએ.

આ સિવાય સ્તનપાન કરાવતી સ્ત્રીઓને 290 એમસીજી આયોડિનની જરૂર હોય છે. તેથી, સગર્ભાવસ્થાની શરૂઆતથી જ, સગર્ભા સ્ત્રીઓએ તેમના આહારમાં આયોડિનની યોગ્ય માત્રા રાખવી જોઈએ. જો સગર્ભા સ્ત્રી દરરોજ આયોડિનની ઉણપને પૂરી કરી શકતી નથી, તો પછી તેણે એક અઠવાડિયામાં આયોડિનની આવશ્યકતાને પહોંચી વળવાનો પ્રયત્ન કરવો જોઈએ. તો ચાલો હવે આપણે જાણીએ કે આયોડિનની ઉણપની અસર શું હોઈ શકે છે?

સગર્ભાવસ્થામાં આયોડિનની ઉણપની મુશ્કેલીઓ શું છે?
આયોડિનની ઉણપથી સગર્ભા સ્ત્રીને કસુવાવડ થઈ શકે છે, જે કોઈપણ સ્ત્રીને તોડે છે. આયોડિનની ઉણપને કારણે પણ સ્ત્રીઓમાં ચીડિયાપણું જોવા મળે છે. તેની ઉણપને કારણે, સ્ત્રીઓમાં મેટાબોલિઝમની સમસ્યા હોઈ શકે છે. આયોડિનની ઉણપને લીધે, સગર્ભા સ્ત્રીઓની ત્વચા શુષ્ક થઈ જાય છે.

બાળક પર આયોડિનની ઉણપની અસર શું છે?

આયોડિન એ બાળકના વિકાસ માટે ખૂબ મહત્વનું છે, તેથી જો તેને ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન પૂરતું આયોડિન મળતું નથી, તો તે ઘણી સમસ્યાઓમાંથી પસાર થઈ શકે છે, જેની નીચે ચર્ચા કરવામાં આવી છે

1. માનસિક વિકાસ
જો સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન માતાના શરીરમાં આયોડિનની ઉણપ હોય, તો બાળકમાં આયોડિનની ઉણપ જોવા મળે છે. પરિણામે, બાળકનો મગજ વિકાસ અટકી જાય છે. જે બાળકો સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન પૂરતા પ્રમાણમાં આયોડિન મેળવતા નથી તેમને માનસિક વિકાસ સાથે સમસ્યા હોય છે, જે સામાન્ય બાળકો કરતા અલગ હોય છે. તેઓ મોટા થાય ત્યારે વસ્તુઓ યાદ રાખવામાં અસમર્થ હોય છે. આ સિવાય તે માનસિક દર્દી બની શકે છે.

2. ભૌતિક વિકાસ
આયોડિનનો અભાવ બાળકના શારીરિક વિકાસને પણ અસર કરે છે. હા, આયોડિનની ઉણપ બાળકમાં ટૂંકા કદનું કારણ બની શકે છે. આ ઉપરાંત, તેનો શારીરિક વિકાસ કિશોરાવસ્થામાં સંપૂર્ણ રીતે વિકસિત નથી. તેથી સગર્ભા સ્ત્રીઓએ ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન આયોડિનનું સેવન કરવું જોઈએ.

3. નિયોનેટલ હાઇપોથાઇરોઇડિઝમ
આયોડિનની ઉણપથી બાળકમાં નિયોનેટલ હાયપોથાઇરઇડિઝમ થઈ શકે છે, જેનાથી ગ્રંથિ થાઇરોઇડની સમસ્યા થઈ શકે છે. ગર્ભાવસ્થામાં આયોડિનની ઉણપને કારણે નવજાતમાં આ પ્રકારની સમસ્યા જોવા મળે છે.

આયોડિનની ઉણપને દૂર કરવા માટે સગર્ભા સ્ત્રીઓએ શું ખાવું જોઈએ?

આયોડિનની ઉણપને દૂર કરવા માટે, સગર્ભા સ્ત્રીઓએ તેમના આહારમાં નીચેની વસ્તુઓનો સમાવેશ કરવો જોઈએ
શેકેલા બટાટા- શેકેલા બટાટા આયોડિનથી ભરપુર હોય છે, તેથી સગર્ભા સ્ત્રીને તેના આહારમાં શેકેલા બટાકાનો સમાવેશ કરવો જ જોઇએ. શેકેલા બટાકામાં 40 ટકા આયોડિન હોય છે.

દૂધ- સગર્ભા સ્ત્રીઓએ તેમના આહારમાં એક કપ દૂધનો સમાવેશ કરવો જ જોઇએ. એક કપ દૂધમાં આયોડિન 56 માઇક્રોગ્રામ હોય છે, જે બાળકના વિકાસ માટે જરૂરી છે.
કિસમિસ- સગર્ભા સ્ત્રીઓએ દરરોજ ત્રણથી ચાર સુકા દ્રાક્ષ ખાવા જોઈએ, આ આયોડિનની ઉણપને દૂર કરી શકે છે.

લસણ- લસણ ખાવાથી સગર્ભા સ્ત્રીઓમાં આયોડિનની ઉણપ થતી નથી, તેથી સગર્ભા સ્ત્રીઓના આહારમાં લસણનો સમાવેશ કરવો જ જોઇએ.
દહીં- આયોડિનની ઉણપને દૂર કરવા માટે સગર્ભા સ્ત્રીઓએ તેમના આહારમાં દહીંનો સમાવેશ કરવો જ જોઇએ.
બ્રાઉન રાઇસ- સગર્ભા સ્ત્રીઓએ તેમના આહારમાં બ્રાઉન રાઇસનો સમાવેશ કરવો જોઇએ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *