સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ કેમ પડે છે? જાણો તેને રોકવાની ચોક્કસ રીતો

ઘણા લોકોને એક સવાલ છે કે રાત્રે સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ કેમ પડે છે? આના પર, ડોકટરો કહે છે કે વહેતી લાળની સમસ્યાને સિઆલોરિયા કહેવામાં આવે છે, જે મુખ્યત્વે એવા બાળકોમાં થાય છે જેમના દાંત બહાર આવે છે. આ સિવાય જે બાળકોને માંસપેશીઓ અને ચેતા સંબંધિત કોઈ સમસ્યા હોય છે તેમાં પણ આ સમસ્યા થાય છે. સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ કેમ પડે છે?, તો પછી તેની ઘટનાના કારણો અને તેને રોકવાના ઉપાય જાણો.

સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ કેમ પડે છે?

1. ઘણી લાળ ઉત્પન્ન કરનારી ગ્રંથીઓ શરીરમાં જોવા મળે છે અને આ ગ્રંથીઓ જાગતા કરતા સૂતા સૂતા વધારે લાળ બનાવે છે. જ્યારે આપણે જાગૃત હોઈએ છીએ અને લાળ વહેતી નથી કારણ કે આપણે તેને ગળીએ છીએ પરંતુ જ્યારે આપણે ઉંઘમાં હોઈએ છીએ ત્યારે શરીરના તમામ ભાગો આરામની સ્થિતિમાં હોય છે અને આપણી ઇન્દ્રિયો લાળને ગળી જવાનું ભૂલી જાય છે જેના કારણે લાળ મોઢાંમાંથી આવે છે. વહેતું શરૂ થાય છે.

2. સૂતી વખતે, જ્યારે આપણે બાજુએ સૂઈએ છીએ અથવા પેટ પર સૂઈએ છીએ ત્યારે વધુ લાળ વહે છે. પીઠ પર સૂવાથી ખૂબ ઓછી લાળ વહે છે, તેનું કારણ એ છે કે જ્યારે પીઠ પર સૂતા હો ત્યારે લાળ ગળામાંથી આપોઆપ ગળી જાય છે. જ્યારે તમે તમારી બાજુ લેશો અને પેટ પર સૂઈ જાઓ ત્યારે આવું થતું નથી.

3. સૂતી વખતે મોઢાંમાંથી લાળના પ્રવાહના ઘણા કારણોમાંથી એક એ છે કે કેટલીકવાર આપણે આવી વસ્તુઓ ખાઈએ છીએ જેને લીધે એલર્જી હોય છે અથવા આવી કેટલીક દવાઓ હોય છે, જેના કારણે મોઢાંમાં લાળની રચના લાગે છે. બનવું. આ કારણોસર, સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ પડી જાય છે અને આપણે ઈચ્છીએ તો પણ તેને રોકી શકતા નથી.

4. કેટલાક વૈજ્ઞાનિકો દ્વારા કરવામાં આવેલા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે પેટમાં એસિડિટી હોય છે અથવા પેટને લગતી ઘણી બીમારીઓ પણ મોઢાંમાં લાળ પેદા કરે છે. હવે આ લાળ જાગતી વખતે અને સૂતી વખતે મોંમાંથી ઓછી બહાર આવે છે, જેના પર આપણી પાસે બસ નથી.

5. સાઇનસ એ શ્વસન રોગનો એક પ્રકાર છે જે ઉપલા શ્વસન માર્ગમાં જોવા મળે છે. આને કારણે વ્યક્તિને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ પડે છે. આ રોગને લીધે, વ્યક્તિ સૂતી વખતે મોઢાંમાંથી લાળને બહાર કાઢે છે, કારણ કે આ દરમિયાન શ્વાસ લેવાને કારણે લાળ એકઠું થવા લાગે છે અને સૂતી વખતે તે વહે છે. આ સિવાય ફ્લૂના કારણે નાક બંધ થવાને કારણે જ્યારે આપણે મોઢાંમાંથી શ્વાસ લઈએ છીએ ત્યારે મોઢાંમાંથી લાળ ઘણી વાર વહેવા લાગે છે.

સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ પડવાથી બચવાનાં ઉપાય

1. જો સૂતી વખતે વ્યક્તિના મોઢાંમાંથી લાળ વહે છે, તો તેઓએ મોડું-ડાયજેસ્ટ ખોરાક લેવાનું ટાળવું જોઈએ જેથી તેમનું પેટ સાફ રહે. આ સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવવા, તેઓએ દરરોજ 2 થી 3 તુલસીના પાન ચાવવું અને પાણી પીવું જોઈએ.

2. સૂતી વખતે લાળ વહેતી સમસ્યાને રોકવા માટે, તમારે પાણીમાં બદામ વિસર્જન કરવું અને કોગળા કરવું જોઈએ, આ કરવાથી તમારી સમસ્યા દૂર થઈ જશે.

3. જો લાળની સમસ્યા હોય તો તજની ચા પીવાથી પણ કાબુ મેળવી શકાય છે. જેના માટે તજને પાણીમાં નાંખો, તેને સારી રીતે ઉકાળો અને તેને ગાળી લો અને તેને મધમાં ઉમેર્યા પછી પીવો.

4. સુતી વખતે જો મોઢાંમાંથી લાળ વહેવાની તકલીફ હોય તો, આમળાના પાવડરને હળવા પાણીમાં ભેળવીને ખાવાથી તરત એસિડિટીમાં રાહત મળે છે અને ઘુસી જવાની સમસ્યા દૂર થાય છે.

5. પડતી લાળની સમસ્યાને દૂર કરવા માટે, 500 મિ.લિ. પાણીમાં 125 ગ્રામ મધ ઉમેરીને ગાર્ગલિંગ કરવાથી પણ તે દૂર થાય છે. તેને કોગળા સાથે ગાર્ગલ કરો, આ સમસ્યા દૂર થશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *