આ 5 સરળ રીતોથી તમારા પોતાના આરોગ્યની તપાસ કરો, જાણો શરીરના દરેક છુપાયેલા રોગ

જ્યારે કોઈ વ્યક્તિને કેટલીક સમસ્યાઓ વિશે ખબર પડે છે કે તે બીજે ક્યાંક બીજે બીમારી છે, તો તે સારવાર કરતો નથી કારણ કે આજકાલ સ્વાસ્થ્ય ચેકઅપ્સમાં ઘણા બધા પૈસા વપરાય છે. નિયમિત સ્વાસ્થ્ય ચકાસણી એ સ્વસ્થ રહેવાનું એક સૂત્ર છે, આનાથી રોગોનું જોખમ ઘણું ઓછું થાય છે અને સામાન્ય લોકો માટે વારંવાર ડોકટરો પાસે જવું અને તેની તપાસ કરવી મુશ્કેલ બને છે. પૈસાની અછતને લીધે, તમે કેટલાક રૂપિયાની અછતને કારણે હોસ્પિટલમાં આરોગ્ય તપાસણી કરવામાં અસમર્થ છો. આ 5 સરળ રીતોમાં તમારું પોતાનું હેલ્થ ચેકઅપ કરો, આ પછી તમે સ્વસ્થ પણ રહેશો અને તમારું હેલ્થ ચેકઅપ પણ શક્ય બનશે.

આ 5 સરળ રીતોથી તમારા પોતાના સ્વાસ્થ્યની તપાસ કરો
કોઈને કોઈ કારણ વિના હોસ્પિટલમાં જવું ગમતું નથી અને તેઓ તેમની અંદરના રોગોની અવગણના કરવાનું શરૂ કરે છે. પરંતુ જ્યારે રોગ વધુ થાય છે, ત્યારે તેઓ ડોક્ટર પાસે લાખો રૂપિયા ખર્ચ કરે છે. અહીં અમે તમને કેટલીક તકનીકો જણાવીશું કે જે તમે તમારા ઘરે કરી શકો છો અને તમારું આરોગ્ય તપાસ કરી શકો છો.

સ્વાદની તપાસ કરવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે
કપાસને બ્લુ ફૂડ કલરમાં ડૂબાવો અને પછી તેને તમારી જીભ પર લગાવો. હવે મેગ્નિફાઇન્ડ ગ્લાસ દ્વારા જીભ પર દેખાતા વાદળી ટપકાઓની ગણતરી કરો, અને જો ત્યાં 20 થી વધુ વાદળી બિંદુઓ છે, તો તમારી પાસે કંઈપણ સ્વાદ માણવાની ક્ષમતા વધારે છે. આવા લોકોને ‘સુપરટેસ્ટર્સ’ પણ કહેવામાં આવે છે પરંતુ આ બહુ સારી બાબત નથી કારણ કે જેમની પાસે સુપરટેસ્ટિંગની આવડત છે, તો કેન્સરનું જોખમ વધી જાય છે.

પાણીની અપૂર્ણતા
જો તમારા શરીરમાં પાણીની તંગી છે, તો પગના ઉપર અને નીચેના ભાગને તમારા હાથના અંગૂઠાથી દબાવો. અંગૂઠો કાઢયા પછી થોડી સેકંડ પછી, તે સ્થળે સફેદ સ્પોટ બનવાનું શરૂ થાય છે, પછી તમારા શરીરમાં પાણીનો અભાવ છે. જો પાણીના અભાવને કારણે ઘૂંટણ અને પગની સોજો આવે છે, તો પછી તેની સારવાર કરવી ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ બની જાય છે.

આયર્નનો અભાવ
જો તમારે એ જાણવું છે કે તમારા શરીરમાં આયર્નની કમી છે કે નહીં, તો તમારા હાથ પકડો અને આંગળીઓની મદદથી હથેળીને દબાવો અને તેને મુક્ત કરો. તે દરમિયાન તમારી હથેળી પીળી થઈ જશે પરંતુ જો સફેદ છટાઓ દેખાવા માંડે, તો સમજી લો કે તમને એનિમિયાના લક્ષણો છે જે આયર્નની ઉણપને કારણે થાય છે.

ખોરાકની એલર્જી ઓળખો
એક ગ્લાસ પાણીમાં એક ચમચી બાયકાર્બોનેટ સોડા ભેળવી લો અને પછી તરત જ તેને બેલેચીંગ કરવું તમારા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ સારું છે. આ મિશ્રણમાં હાજર આલ્કલાઇન એલિમેન્ટ પેટના એસિડ દ્વારા ગેસ બનાવે છે અને જો તમને બેલ્ટ ન આવે, તો તેનો અર્થ એ કે તમારું એસિડનું સ્તર ખૂબ ઓછું છે અને જેના કારણે ખોરાકમાં પોષક તત્વો નથી મળતા.

આ રીતે આંખોની તપાસ કરવી
પાર્ક કરેલી કારથી ક્યાંય પણ 20 પગથિયા દૂર જાઓ, હવે કાર પર લખેલી નંબર પ્લેટને બરાબર જુઓ અને વાંચવાનો પ્રયાસ કરો. અસ્પષ્ટ દેખાવા અથવા કોઈ અન્ય સમસ્યા હોવાનો અર્થ એ છે કે તમારી દૃષ્ટિ ઓછી થઈ રહી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *