કુવા ખોદકામમાં મળ્યો 510 કિલોનો નીલમ, વ્યક્તિનું ભાગ્ય રાતોરાત બદલાઈ ગયું

વ્યક્તિના ભાવિએ ક્યારે વળાંક લેવો જોઈએ અને તે રાજામાંથી રાજા બનશે અથવા કોઈ પદ પરથી રાજા બનશે. આ કોઈ જાણતું નથી. કંઇક આવું જ શ્રીલંકાના કોલંબોમાં રહેતા વ્યક્તિ સાથે થયું. ઘરમાં કૂવો ખોદતી વખતે, મજૂરોને એવી કિંમતી નીલમ મળી, કે તેમનું નસીબ બદલાઈ ગયું અને ક્યાંક કહેવત સાચી પડી કે જ્યારે પણ ઉપરવાળો આપે છે, ખાંચ ફાડીને. હા, તમને જણાવી દઈએ કે કૂવો ખોદતી વખતે 510 કિલો વજનનો નીલમ મળી આવ્યો હતો. જેની કિંમત આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં લગભગ સાડા સાત અબજ કહેવામાં આવી રહી છે.

આ જ કિસ્સામાં, નેશનલ જેમ્સ એન્ડ જ્વેલરી ઓથોરિટી ઓફ શ્રીલંકા (NGJA) એ કહ્યું કે વિદેશી દેશો દ્વારા 510 કિલો પથ્થર ખરીદવા માટે બોલી લગાવવામાં આવી રહી છે. આ નીલમનો પથ્થર ઘરની પાછળ કૂવો ખોદતી વખતે અચાનક મળી આવ્યો હતો.

તે જ સમયે, જે શહેરમાં આ પથ્થર મળ્યો છે તેનું નામ રત્નપુરા છે. આ શહેરને શ્રીલંકાનું જેમ સિટી કહેવામાં આવે છે. ભૂતકાળમાં પણ અહીં ઘણા મૂલ્યવાન પત્થરો મળી આવ્યા છે. ખોદકામ દરમિયાન મળી આવેલા આ નીલમ પથ્થરને ‘સેરેન્ડિપિટી નીલમ’ નામ આપવામાં આવ્યું છે.

તમને જણાવી દઈએ કે આ 25 લાખ કેરેટ પથ્થરના માલિક ડો. ગમાગેએ કહ્યું કે કૂવો ખોદનાર મજૂરે તેને કહ્યું કે કદાચ જમીન નીચે એક કિંમતી પથ્થર છે. આ માહિતી બાદ તેઓ સ્થળ પર પહોંચ્યા અને આ પથ્થરને સફળતાપૂર્વક બહાર કાવામાં આવ્યો. ઉલ્લેખનીય છે કે આ નીલમના માલિક ડો. ગમાગે, જેમણે સુરક્ષાના કારણોસર પોતાનું પૂરું નામ અને સરનામું જાહેર કર્યું નથી, તેઓ પોતે પણ કિંમતી પથ્થરોના વેપારી છે. ઘરના કૂવામાંથી આ પથ્થરો મળ્યા બાદ તેમણે આ અંગે અધિકારીઓને જાણ કરી હતી.

તેઓ કહે છે કે આ પથ્થરને સાફ કરવામાં અને તેમાંથી ગંદકી દૂર કરવામાં એક વર્ષ લાગશે. તે પછી જ તેનું વિશ્લેષણ અને નોંધણી કરવામાં આવશે. તેમણે કહ્યું કે પથ્થરની સફાઈ દરમિયાન, નીલમના કેટલાક ટુકડાઓ તેના સિવાય પડી ગયા હતા, જે વિશ્લેષણ પર જાણવા મળ્યું કે તે ખૂબ જ ઉચ્ચ ગ્રેડનો કિંમતી પથ્થર છે.

તે જ સમયે, NGJA ના પ્રતિનિધિએ આ પથ્થર વિશે કહ્યું, “તે એક ખાસ પ્રકારની નીલમ છે, જે કદાચ વિશ્વમાં સૌથી મોટી છે. આ નીલમ 100 સેમી લાંબો, 72 સેમી પહોળો અને 50 સેમી ઉંચો છે.

તમને જણાવી દઈએ કે શ્રીલંકા વિશ્વમાં નીલમ પથ્થર અને અન્ય કિંમતી પત્થરોનું સૌથી મોટું નિકાસકાર છે. તે જ સમયે, એનજીજેએ એ પણ સ્પષ્ટતા કરી છે કે આ પથ્થરના માલિક ડો. ગમાગે છે, કારણ કે તે તેમની મિલકતમાંથી મેળવવામાં આવ્યો છે. જો કે, આ પથ્થરને હવે સુરક્ષા કારણોસર બેંક ઓફ સિલોનની તિજોરીમાં ખસેડવામાં આવ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *