તાલિબાન પાકિસ્તાનની બોલી બોલી રહ્યું છે, કહ્યું કે ભારત તેની જમીનનો ઉપયોગ કરવા દેશે નહીં

અફઘાનિસ્તાનની સત્તા અંકુશમાં આવતા જ તાલિબાને ભારતને સલાહ આપવાનું શરૂ કર્યું. ભારતનો ઉલ્લેખ કરતા તાલિબાનના પ્રવક્તા સુહેલ શાહીને આજે કહ્યું હતું કે તાલિબાન કોઈ પણ દેશને અફઘાનિસ્તાનની ભૂમિનો ઉપયોગ બીજા કોઈની સામે કરવા દેશે નહીં. અમે તેમના દ્વારા કરવામાં આવી રહેલા બાંધકામના કામો પૂર્ણ થવાને આવકારીએ છીએ. જો તેઓ તેમના પ્રોજેક્ટ પૂર્ણ કરવા માંગતા હોય. તેથી આ કરી શકે છે. શાહીને કહ્યું કે આ પ્રોજેક્ટ જનહિત માટે છે.

હકીકતમાં, પાકિસ્તાન આરોપ લગાવી રહ્યું છે કે ભારત અફઘાનિસ્તાનનો ઉપયોગ અહીં રમખાણો ફેલાવવા માટે કરે છે. આવી સ્થિતિમાં હવે તાલિબાન તરફથી આ નિવેદન આવ્યું છે. માનવામાં આવે છે કે આ નિવેદન તાલિબાન દ્વારા પાકિસ્તાનના ઈશારે આપવામાં આવ્યું છે. હકીકતમાં, પાકિસ્તાન શરૂઆતથી જ તાલિબાનને ટેકો આપી રહ્યું છે. પાકિસ્તાનની બાજુથી અફઘાનિસ્તાનમાં તાલિબાન મજબૂત બન્યું છે. આવી સ્થિતિમાં આ બંનેની મિત્રતા ખૂબ જ ઉંડી બની ગઈ છે. સાથે જ આ નિવેદન તાલિબાન દ્વારા પાકિસ્તાનની એક ન્યૂઝ ચેનલને પણ આપવામાં આવ્યું છે.

પાકિસ્તાની ચેનલ ‘હમ ન્યૂઝ’ને આપેલા ઈન્ટરવ્યુમાં તાલિબાનના પ્રવક્તાએ ભારત વિશે કહ્યું હતું કે,’ અમે કહ્યું છે કે અમે કોઈ પણ દેશ અથવા જૂથને અફઘાનિસ્તાનની ભૂમિનો અન્ય કોઈની વિરુદ્ધ ઉપયોગ કરવા નહીં દઈએ. તે સ્પષ્ટ છે.’ શાહીને કહ્યું કે ભારતે ઘણા પ્રોજેક્ટ્સ પર કામ કર્યું છે. જો તેઓ આ પ્રોજેક્ટ્સને પૂર્ણ કરવા માંગતા હોય તો તેઓ આમ કરી શકે છે કારણ કે તે લોકો માટે છે. તાલિબાનના પ્રવક્તાએ ઉમેર્યું હતું કે, “જો કોઈ પોતાના હેતુઓ માટે અથવા કોઈ સૈન્ય હેતુ માટે અફઘાનિસ્તાનની જમીનનો ઉપયોગ કરવા ઈચ્છે છે, તો અમે તેમને આવું કરવાની મંજૂરી આપીશું નહીં.”

હકીકતમાં, ભારતે અફઘાનિસ્તાનમાં તમામ પ્રોજેક્ટમાં કામ કરતા તેના વ્યાવસાયિકોને પાછા બોલાવી લીધા છે.અફઘાનિસ્તાનની સંસદ અને સલમા ડેમના નિર્માણ સિવાય ભારતે ઘણા પ્રોજેક્ટમાં નાણાં રોક્યા છે. ભારતે અફઘાનિસ્તાનમાં 3 અબજ ડોલરનો ખર્ચ કર્યો છે. અન્ય કોઈ પડોશી દેશે અફઘાનિસ્તાનમાં આટલું મોટું રોકાણ કર્યું નથી. તે જ સમયે, તાલિબાન સત્તામાં આવતા જ ભારતનું આ નાણું સંપૂર્ણપણે ડૂબી ગયું છે.

તમને જણાવી દઈએ કે અફઘાનિસ્તાનમાં સત્તા પર આવ્યા બાદથી તાલિબાન દ્વારા ભારત વિશે ઘણા નિવેદનો આપવામાં આવી રહ્યા છે. અગાઉ, તાલિબાનના પ્રવક્તાએ “ઉંડો દુખ” વ્યક્ત કરતું નિવેદન બહાર પાડ્યું હતું અને હિંસા રોકવા માટે ભારત અને પાકિસ્તાન બંનેને પગલાં લેવાની અપીલ કરી હતી. તાલિબાને તેના નિવેદનમાં કહ્યું હતું કે “એવા અહેવાલો છે કે ભારતે કાશ્મીરની સ્વાયત્ત દરજ્જો પાછો ખેંચી લીધો છે, વધારાના સુરક્ષા દળો મોકલ્યા છે, કટોકટી જેવી સ્થિતિ છે અને ત્યાં મુસ્લિમ વસ્તી માટે મુશ્કેલીઓ ઉભી કરી છે.”

પ્રવક્તાએ વધુમાં કહ્યું હતું કે, “ઇસ્લામિક અમીરાત (તાલિબાન) આ અંગે ઉંડો દુખ વ્યક્ત કરે છે અને ભારત અને પાકિસ્તાન બંનેને આવા પગલાં લેવા અપીલ કરે છે. જેથી પરિસ્થિતિને ગૂંચવણ અને હિંસા તરફ આગળ વધવાથી બચાવી શકાય અને કાશ્મીરી લોકોના અધિકારોનું ઉલ્લંઘન ન થાય.”

તે જ સમયે, મંગળવારે, ભારત સરકારે કાબુલથી તેના રાજદૂત અને દૂતાવાસમાંથી અન્ય તમામ કર્મચારીઓને પાછા બોલાવવાની પણ જાહેરાત કરી હતી. જેઓ આજે ભારત પહોંચ્યા છે.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *