ગર્ભાવસ્થામાં પણ દર્દીઓની સેવા કરતી હતી ડો. પ્રતિક્ષા, થયો કોરોના બાળક પછી તેણી પોતે મરી ગઈ

જો ડોકટરોને ભગવાનનો દરજ્જો આપવામાં આવે તો તે ખોટું નહીં થાય. કોરોના સમયગાળામાં, તેમણે સાબિત કર્યું છે કે જો પૃથ્વી પર કોઈ ભગવાન છે, તો તેઓ ડોક્ટર છે. જો કે, આ માટે, આ ડોકટરોએ ભારે કિંમત પણ ચૂકવવી પડી છે.

લોકોની સેવા કરતી વખતે, એવા ઘણા ડોકટરો છે જે મહિનાઓ સુધી તેમના પરિવારોથી દૂર રહે છે, જ્યારે કેટલાક એવા પણ છે કે જેમણે કોરોનાથી દર્દીને બચાવવા દરમિયાન પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો હતો. આવા જ એક મહિલા ડોક્ટર છે પ્રતિક્ષા વાલદેકર, જે મહારાષ્ટ્રની રહેવાસી છે.

સાંકેતિક છબી
પ્રતિક્ષા વાલદેકરે મહિનાની ગર્ભવતી હોવા છતાં પણ તેઓ દિવસ-રાત દર્દીઓની સેવા કરતા રહ્યા. આ દરમિયાન તે ખુદ કોરોના થઈ ગયો અને હાલત એટલી ખરાબ થઈ ગઈ કે તેને ઓક્સિજન મુકવું પડ્યું. આ દરમિયાન તેના પેટમાં ઉગેલા નિર્દોષ બાળકનું પણ મોત નીપજ્યું હતું.

ઘણા દિવસો સુધી કોરોના સાથે યુદ્ધ લડ્યા પછી, આખરે 20 સપ્ટેમ્બરે પ્રતિક્ષાએ અંતિમ શ્વાસ લીધા. ડો.પ્રતીક્ષાના મોતથી તેની સાથે કામ કરતા બધા સાથીદારો ચોંકી ગયા છે. ચાલો આપણે ડો.પ્રતીક્ષાની સેવા અને સમર્પણ વિશે જાણીએ, જેનો પ્રદર્શન કરતી વખતે તેણે પોતાનો જીવ ગુમાવ્યો.

ગર્ભાવસ્થામાં પણ સેવાઓ પ્રદાન કરવી
ડો.પ્રિતિક્ષા વાલદેકરની ઉંમર માત્ર 32 વર્ષ હતી. પ્રતિક્ષા એમબીબીએસના એમડી હતા. છેલ્લા કેટલાક સમયથી પ્રતિક્ષા અમરાવતીની ઇરવીન હોસ્પિટલમાં નોકરી કરતી હતી. તે આ હોસ્પિટલના પેથોલોજી વિભાગમાં નોકરી કરતી હતી. જ્યારે કોરોના વાયરસ ભારતમાં પછાડ્યો, તે જ સમયે તે ગર્ભવતી થઈ. ગર્ભવતી હોવા છતાં, તેણી હોસ્પિટલમાં આવીને લોકોની સેવા કરતી રહી.

પોતે કોરોનાનો શિકાર બન્યો
સાથી ડોકટરોએ તેમને પણ સમજાવ્યું કે તેઓ આ સ્થિતિમાં હોસ્પિટલમાં ન આવવા જોઈએ, તેથી સ્નેહા કહેતી કે જો દરેક રજા પર જશે તો દર્દીઓની સંભાળ કોણ લેશે. જો તપાસ ન થાય તો તેના રોગના નિદાન બાદ સારવાર કેવી રીતે શરૂ કરવામાં આવશે.

ડો.પ્રતીક્ષાના આવા જવાબો સાંભળીને તેમના સાથી ડોકટરો ચૂપ રહેતાં. ગર્ભાવસ્થાના 7 મા મહિનામાં પણ, તેણીએ હોસ્પિટલમાં આવવાનું બંધ કર્યું નહીં. ડો.પ્રતિક્ષાએ પહેલાની જેમ લોકોની તપાસ ચાલુ રાખી. આ દરમિયાન તે કોરોના વાયરસથી પણ ચેપ લાગ્યો હતો.

બાળક ગર્ભાશયમાં મૃત્યુ પામ્યો
કોરોના વાયરસથી સંક્રમિત થયા પછી, ડો.પ્રિતિક્ષાની શરૂઆતમાં ઇરવીન હોસ્પિટલમાં સારવાર કરવામાં આવી હતી, પરંતુ જ્યારે તબિયત ધીરે ધીરે બગડવાની શરૂઆત થઈ ત્યારે તેને નાગપુરની હોસ્પિટલમાં લઈ જવામાં આવી. 10 સપ્ટેમ્બરથી તેની હાલત નાજુક છે.

ડોક્ટર પ્રતિક્ષાને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થઈ રહી હતી, જેના કારણે તે ઓક્સિજન પર આવી ગઈ હતી. જો કે, ઓક્સિજન લાગુ કરવાથી કોઈ ખાસ ફાયદો થયો નથી. ડો.પ્રતીક્ષાની સ્થિતિ સુધારવાને બદલે બગડવાનું શરૂ કર્યું. તેની તબિયત ખરાબ હોવાને કારણે તેના બાળક પર પણ અસર થવા લાગી. દિવસે દિવસે ડોક્ટરની તબિયત લથડતી હતી. આખરે, 15 સપ્ટેમ્બરે, તેમના બાળકના ગર્ભાશયમાં મૃત્યુ થયું.

ડોક્ટર પ્રતિક્ષા પણ મરી ગઈ
આ અકસ્માતથી ડો પ્રતીક્ષાને ખરાબ રીતે ભાંગી હતી. તેની હાલત ઝડપથી બગડતી હતી. ડોક્ટરોએ તેને બચાવવા માટે પ્રયત્નશીલ પ્રયાસ કર્યા, પરંતુ તેમ છતાં ડોકટરો પ્રતિક્ષાને બચાવી શક્યા નહીં. ડો.પ્રતીક્ષાના મૃત્યુના સમાચાર આવતાની સાથે જ આરોગ્ય વિભાગે હોબાળો મચાવ્યો હતો.

આ સાથે લોકોએ તેમનો ગુસ્સો ઇરવીન હોસ્પિટલ ઉપર પણ ઠાલવ્યો હતો. સોશ્યલ મીડિયા પર લોકોએ ડો. પ્રતીક્ષાના મોત માટે અમરાવતીની ઇર્વિન હોસ્પિટલને દોષી ઠેરવવાનું શરૂ કર્યું હતું. આ હોસ્પિટલમાં, ડોક્ટર પ્રતિક્ષાએ ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન તેની સેવાઓ આપી હતી. ડોક્ટર પ્રતિક્ષાએ તેનો અભ્યાસ નાગપુરથી જ પૂર્ણ કર્યો હતો.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *