ખાવામાં તેલ બહુ જરૂરી છે, તેથી જાણી લો કયું તેલ શરીર માટે સારું છે કયું ખરાબ

ખાવાનું બનાવવામાં તેલ નું બહુ મહત્વ હોય છે. કેટલાક લોકો ને બહુ ઓઈલી ખાવાનું પસંદ હોય છે તો કેટલાક ને ઓછુ ઓઈલી. તેથી ખાવામાં ઓઈલ નો સાચી પસંદગી હોવી બહુ જરૂરી છે, કારણકે જો તમારું ઓઈલ હેલ્થી નથી તો તેનાથી તમારા સ્વાસ્થ્ય પર ખરાબ અસર પડે છે. તેથી આ ખબર હોવી બહુ જરૂરી છે કે કયું ઓઈલ શરીર માટે સારું છે અને કયું ખરાબ.

પહેલા જાણીએ કયા કયા ઓઈલ સારા છે.

1. અંગુર ના બીજ નું તેલ
અંગુર ના બીજ નું તેલ આપણા શરીર માટે બહુ ફાયદાકારક હોય છે. તેમાં થવા વાદળ પોલીઅનસેચુરેટેડ ફેટ થી તમે જલ્દી બીમાર નથી પડતા. ખાવાનું બનાવતા સમયે આંખો માં પણ બળતરા નથી થતી.

2. તલ નું તેલ
તલ નું તેલ ખાવામાં સારું હોય છે. આ તેલ ડાયાબીટીસ ના રોગીઓ માટે બહુ ફાયદાકારક હોય છે. તલ ના તેલ થી એનીમિયા, કેન્સર, તનાવ અને શુગર જેવી બીમારી થી બચી શકાય છે.

3. એવોકાડો ઓઈલ
એવોકાડો ઓઈલ માં વિટામીન ની ભરપુર માત્રા હોય છે. તેનો ઉપયોગ વધારે કરીને ઔષધી બનાવવા અને ખાવા માટે કરવામાં આવે છે. આ તેલ માં વિટામીન અને એન્ટીઓક્સીડેન્ટ ની સારી માત્રા હોવાથી મોટાપો, ગઠીયા અને સોજા ની સમસ્યા થી રાહત મળે છે.

4. ચોખા ના ભૂસી થી બનેલ તેલ (Rice Brain Oil)
ચોખા ના ભૂસી થી બનેલ તેલ શરીર માટે બહુ લાભકારી હોય છે. આ તેલ માં વિટામીન ઈ, એસીડ અને એન્ટીઓક્સીડેન્ટ હોય છે, જે કોલેસ્ટ્રોલ ને સંતુલિત રાખે છે. આ તેલ નો સૌથી વધારે ઉપયોગ જાપાન અને ચીન માં કરવામાં આવે છે.

5. એક્સ્ટ્રા વર્જિન ઓલીવ ઓઈલ
એક્સ્ટ્રા વર્જિન ઓલીવ ઓઈલ વધારે સારું હોય છે. ઓલીવ ઓઈલ થી. આ તેલ ને તાજા કાપેલ ઓલીવ ઓઈલ થી બનાવવામાં આવે છે. જે સ્વાસ્થ્ય માટે સારું હોય છે. આ તેલ ના ઉપયોગ થી પાચન ક્રિયા બરાબર રહે છે.

6. જૈતુન નું તેલ(Olive Oil)
જૈતુન ના તેલ થી બનેલ ખાવાનું હાઈ બીપી ના પેશન્ટ માટે ફાયદાકારક હોય છે, કારણકે તેનાથી શુગર લેવલ બરાબર રહે છે. તેનો ઉપયોગ નાના બાળકો ની માલીશ માટે પણ કરવામાં આવે છે. જૈતુન નું તેલ ડીપ્રેશન, કેન્સર, અને મધુમેહ ને નિયંત્રિત કરવામાં સહાયક હોય છે.

7. સુરજમુખી નું તેલ
સુરજમુખી ના તેલ માં વિટામીન ઈ ની માત્રા બહુ સારી હોય છે. આ તેલ ફેટ ને બર્ન કરીને તમારા હાર્ટ ને સ્વસ્થ રાખે છે. તેના સિવાય કોલેસ્ટ્રોલ નું લેવલ નિયંત્રીત રહે છે અને ખાવામાં સ્વાદ પણ આવે છે.

8. નારિયેળ તેલ
નારિયેળ તેલ કોઈ પણ શારીરિક બીમારી નું બ્રહ્માસ્ત્ર છે. આ તેલ થી બનેલ ખાવાનું ખાવાથી ડાયજેસ્ટીવ સીસ્ટમ બરાબર રહે છે.

9. મગફળી નું તેલ
મગફળી તો શરીર માટે સારી હોય છે સાથે જ તેનાથી બનવા વાળું તેલ પણ આપણા શરીર માટે બહુ ફાયદાકારક હોય છે. તેમાં વિતામીના અને ખનીજ ની સારી માત્રા થવાની શરીર ને ઉર્જા મળે છે. મગફળી નું તેલ દિલ, ત્વચા, અને કેન્સર માટે ફાયદાકારક હોય છે.

10. સરસો નું તેલ
સરસો ના તેલ ને કડવા તેલ ના નામ થી પણ ઓળખવામાં આવે છે. આ તેલ ને ખાવાનું બનાવવામાં સૌથી વધારે ઉપયોગ કરવામાં આવે છે. સરસો ના તેલ થી બાળકો ની માલીશ કરવી અને વાળ માટે બહુ ફાયદાકારક હોય છે. તેની તાસીર ગરમ હોય છે. તેથી આ તેલ નો ઉપયોગ ઠંડી માં વધારે કરવામાં આવે છે. સરસો ના તેલ શરીર ને એલર્જી થી બચાવવામાં પણ મદદ કરે છે.

11. ઘી
ઘી માં વિટામીન-એ, ડી અને ઈ ની સારી માત્રા હોય છે. તેને ખાવાથી ઈમ્યુન સીસ્ટમ બરાબર રહે છે. સાથે જ દિલ, મગજ અને હાડકાઓ માટે પણ સારું હોય છે. તેમાં conjugated linoleic acid અને અનસેચ્યુંરેટેડ ફેટી એસીડ હોય છે. તેનાથી વેઇટ લોસ કરવામાં સહાયતા મળે છે.

હવે જાણી લો આપણા શરીર માટે કયું ઓઈલ સારું નથી

વનસ્પતિ તેલ
બજાર માં સૌથી સરળતાથી મળવા વાળું તેલ છે ‘વનસ્પતિ તેલ’. આ તેલ માં વિટામીન અને ખનીજ વધારે નથી હોતું. વનસ્પતિ તેલ નો એક મોટો ભાગ મકાઈ, સોયાબીન, કુસુમ, તાડ અને સુરજમુખી ના તેલ માં એક સંયોજન છે. તેમાં ઓમેગા-3 ફેટી એસીડ ની તુલના માં ઓમેગા-6 ફેટી એસીડ ની માત્રા વધારે થવાથી શરીર માટે હાનીકારક હોય છે. તેનાથી સોજો વધી શકે છે. બજાર માં વનસ્પતિ તેલ માં સોયાબીન તેલ, મકાઈ નું તેલ, તલ નું તેલ, ક્નોલા તેલ અને સુરજમુખી નું તેલ મળે છે. હા સારી ક્વોલીટી ના સુરજમુખી ના તેલ માં તેલ આ બધું નથી હોતું, કારણકે ઓમેગા-6 ની વધારે માત્રા તમારા આહાર માં ઓમેગા-3 ના સંતુલન ને બાધિત કરી શકે છે.

હવે તેલ ની પસંદગી બહુ વિચારી-સમજીને કરો, કારણકે ખાવાનું સ્વાદિષ્ટ હોવાની સાથે સાથે હેલ્થી હોવું પણ બહુ જરૂરી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *