શું તમને ખબર છે લીંબુ પાણી પીવાથી શરીર માં થાય છે આ 8 નુકસાન?

ઉનાળો ચાલુ છે.આવી પરિસ્થિતિમાં, તમે ગરમીથી રાહત માટે લિંબુનું શરબત લઈ શકો છો. લીંબુ પાણી ના લાભો તો આપણે બધા જાણીએ છીએ, પરંતુ તમે પણ લીંબુ-પાણી ના ગંભીર નુકસાન આજે જણાવવાના છીએ.

લીંબુ ખૂબ જ એસિડિક છે. તેના PH વેલ્યુ 2 છે. લીંબુ શરબત પીવાથી ખુબજ આડઅસરો થાય છે, જ્યારે કેટલાક આડઅસરો વિટામિન સી ના વધારા થી થતી હોય છે.

તેમ છતાં લિંબુનું શરબત એ માત્ર ત્યારે જ નુકસાનકારક સાબિત થાય છે જ્યારે આપણે તેનાથી અતિશય પ્રમાણમાં વપરાશ કરીએ છીએ. ડોક્ટરોના જણાવ્યા મુજબ, લીંબુનો રસ ત્રણ થી વધારે કપ પીતા તે વધુ આડઅસર કરી શકે છે. ચાલો આપણે જાણીએ કે લીંબુ પીવા ના 8 નુકશાન-

1) દાંત માટે ખતરનાક.
લીંબુ પીવાથી હંમેશા ફાયદો થાય છે પણ વધુ પીવાથી તે તંદુરસ્ત સફેદ દાંત માટે હાનિકારક હોઇ શકે છે. દાંત માટે ના એક અભ્યાસ અનુસાર, એવું જાણવામાં આવ્યું છે કે લીંબુ અત્યંત તીક્ષ્ણ હોય છે, જે દાંતને નબળા બનાવે છે. લીંબુમાં સાઇટ્રીક એસિડ હોય છે જે દાંતના બાહ્ય પડને નુકસાન પહોંચાડે છે. જ્યારે અન્ય એક અભ્યાસમાં જણાવ્યા મુજબ, લીંબુ નો રસ એ દાંત ને વધારે સમય ટકવા દેતો નથી.

2) હાર્ટબર્ન અને અલ્સર-
સંશોધન મુજબ, લિંબુનું શરબતનો વધારે પડતો વપરાશ હૃદયની સમસ્યાને વધારી શકે છે કારણ કે તે પ્રોટીન ને તોડવાના એન્ઝાઇમ પેપ્સિન ને સક્રિય કરે છે.

લિંબુનું શરબત અતિશય વપરાશને કારણે પેપ્ટીક અલ્સરની સ્થિતિ વધુ ખતરનાક બની શકે છે. અલ્સર અતિશય એસિડિક રસને કારણે થાય છે. લીંબુ-પાણી લેવાથી સ્થિતિ વધુ ખરાબ થઈ શકે છે. જો તમને આ રોગોની ચિંતા છે, તો લિંબુનું શરબત લેતા પહેલાં તમારા ડૉક્ટરની સલાહ લો.

3)શરીરમાં પાણીની તીવ્ર અછત-
જો તમે લીંબુને ગરમ પાણીમાં પીતા હોવ તો, વારંવાર પેશાબની સમસ્યા હોઇ શકે છે. તમારા શરીરમાં પાણીમાં ભારે ઘટાડો થઈ શકે છે.આનું કારણ એ છે કે લીંબુ-પાણી તમારા શરીરમાંથી વધુ પ્રમાણમાં પાણી દૂર કરે છે. આ પ્રક્રિયામાં, ઘણા ઇલેક્ટ્રોલાઇટ્સ અને સોડિયમ ઉત્પાદનો, જેમ કે પેશાબ પણ દૂર થાય છે. ઘણી વખત તેમના નિરાકરણથી નિર્જલીકરણ સમસ્યા તરફ દોરી જાય છે. પોટેશિયમની ઉણપ લીંબુ ના અતિશય વપરાશથી પણ થઈ શકે છે.

4)રક્તમાં આયર્ન ની અધિકતા-
આપણે પહેલાથી જ જાણીએ છીએ કે વિટામિન સી શરીરમાં લોહ ના શોષણને પ્રોત્સાહન આપે છે. લોહીમાં આયર્નનું ઊંચું પ્રમાણ વિટામિન સી દ્વારા વધારી શકાય છે. લોહ નો અધિક જથ્થો શરીરમાં જોખમી હોઈ શકે છે. અતિશય લોહ લોહીમાં અંદરના અંગોને નુકસાન કરી શકે છે.

5) માઈગ્રેન ની મુશ્કેલી..
જોકે આ સંદર્ભે સંશોધન નથી, પરંતુ કેટલાક નિષ્ણાતો માને છે કે તે સાઇટ્રસ ની મુશ્કેલીઓ તરફ દોરી જઇ શકે છે. પણ ડેલવેર બાયોટેક્નોલોજીના ઇન્સ્ટિટ્યૂટ દ્વારા સૂચન કર્યું છે કે તેને રોકવા માટે લીંબુનો વધુ પડતો ઉપયોગ ટાળવો જોઈએ.

6) સ્ટોન નું રિસ્ક વધી જાય છે..
લીંબુમાં સાઇટ્રીક એસિડ ઉપરાંત ઓક્સીલેટની એક પૂરતી માત્રા પણ છે. લિંબુનું શરબત લેવાથી, તે શરીરમાં સ્ફટિકોના રૂપમાં સંગ્રહિત થાય છે. કિડની માં પથરી થવાનું જોખમ વધે છે

7) સનબર્ન.
કેટલાક અભ્યાસો અનુસાર,લીંબુ નો રસ વધારે પ્રમાણ માં લેવાથી ચામડી પર કાળા રંગ ની ફોલ્લીઓ નીકળે છે.સૂર્યપ્રકાશના સંપર્કમાં રહેવાથી સૌથી વધુ જોખમી પ્રકારની સનબર્ન થઈ શકે છે.

8)ખૂબ લિંબુનું શરબત પીતાં, હાડકાં નબળા બની જાય છે લીંબુ એએડિક છે, જેના કારણે હાડકાને પ્રતિકૂળ અસર થાય છે. એવી રીતે પ્રયાસ કરો કે નિયંત્રિત જથ્થામાં ડૉક્ટર સાથે પરામર્શ કરીને લિંબુનું શરબતનો ઉપયોગ કરી શકાય.

9) જો તમારે પહેલેથી જ ગેસની સમસ્યા રહેતી હોય તો પછી લીંબુ શરબત લેવાનું તમારા માટે હાનિકારક બની શકે છે. લિંબુનું શરબત એસિડિટી અથવા ગેસની સમસ્યાઓનું કારણ બની શકે છે. તે પાચન પ્રક્રિયાને પણ અસર કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *