99% લોકો ને નથી ખબર,આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના ફાયદા અને નુકશાન

આંબોળિયા નો સ્વાદ ખાટો અને થોડોક મીઠો હોય છે અને તેનો પ્રયોગ ઘણા પ્રકારના ભારતીય વ્યંજન ને બનાવવાના દરમિયાન કરવામાં આવે છે. આંબોળિયા નું ચૂર્ણ ખાવાથી શરીર ને ઘણા પ્રકારના લાભ પહોંચે છે અને તેને ખાવાથી સ્વાસ્થ્ય એકદમ દુરસ્ત રહે છે.

આંબોળિયા શું હોય છે, આંબોળિયા ના ફાયદા શું છે, તેને ખાવાથી થવા વાળા નુકશાન અને તેમાં મળવા વાળા પોષક તત્વો ના નામ આજે અમે તમને આ લેખ ના દ્વારા જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

આંબોળિયા નું ચૂર્ણ શું છે?
આંબોળિયા નું ચૂર્ણ કાચી કેરી ને સુકવીને બનાવવામાં આવે છે અને આ એક પ્રકારની કાચી કેરીનો સુકો પાવડર હોય છે. તેને કેરી નો મસાલો પણ કહેવામાં આવે છે. તેને બનાવવા માટે સૌથી પહેલા કાચી કેરી ને સાફ કરવામાં આવે છે અને તેમને વચ્ચે થી કાપીને તડકા માં થોડાક દિવસો સુધી માટે સૂકવવામાં આવે છે તેમને સુકાઈ ગયા પછી તેમને મિક્સર માં પીસી લેવામાં આવે છે અને આંબોળિયા નો પાવડર બનીને તૈયાર થઇ જાય છે. આંબોળિયા ખરાબ નથી થતા અને તેનો ઉપયોગ લાંબા સમય સુધી કરવામાં આવી શકે છે.

આંબોળિયા ના ફાયદા
આંબોળિયા ના ચૂર્ણ નો લાભ કરે ડાયાબીટીસ ને નિયંત્રિત

આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ને ખાવાથી ડાયાબીટીસ થી તમારી રક્ષા થાય છે અને તેનું સેવન કરવાથી લોહી માં શુગર નું સ્તર બરાબર બની રહે છે. આંબોળિયા ના ચૂર્ણ માં ગ્લાઈસેમીક ઇન્ડેક્સ હોય છે અને આ શુગર ને નિયંત્રિત રાખે છે. તેથી ડાયાબીટીસ ના દર્દીઓ માટે આંબોળિયા નું ચૂર્ણ ઉત્તમ આહાર માનવામાં આવે છે.

આંબોળિયા નું ચૂર્ણ આંખો માટે ઉત્તમ
આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના ફાયદા આંખો ના સાથે પણ છે અને તેને ખાવાથી આંખો ની રોશની બરાબર બની રહે છે. આંબોળિયા ના ચૂર્ણ માં વિટામીન-એ ભરપુર માત્રા માં મળે છે અને આંખો ની રોશની વધારવામાં ઉપયોગી સાબિત થાય છે અને તેને ખાવાથી આંખો થી સંબંધિત ઘણા વિકાર પણ દુર થઇ જાય છે.

એટલું જ નહિ જે લોકો ની આંખો માં દર્દ ની ફરિયાદ રહે છે. જો તે પણ આંબોળિયા નો પાવડર ખાય તો દર્દ થી રાહત મળી જાય છે. તેથી આંખો થી સંબંધિત કોઈ પણ પ્રકારની તકલીફ થવા પર તમે આંબોળિયા નું સેવન કરી લો.

આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના ફાયદા વજન ઓછુ કરે
આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના ફાયદા વજન ઓછુ કરવામાં બહુ જ ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. વજન ઓછુ કરવામાં આંબોળિયા નું ચૂર્ણ મદદગાર સાબિત થાય છે અને તેને ખાવાથી વજન તરત ઓછુ થવા લાગી જાય છે.

આંબોળિયા ના ચૂર્ણ માં એન્ટીઓક્સીડેંટ મળે છે જે ચયાપચય ને વધારો આપવાનું કામ કરે છે, જેના કારણે વજન ઓછુ થવા લાગી જાય છે. તેના સિવાય આંબોળિયા ના ચૂર્ણ માં કાર્બોહાઈડ્રેટ ની ઉચિત માત્રા પણ હોય છે. તેથી જે લોકો પોતાનું વજન ઓછુ કરવા ઈચ્છે છે તે પોતાની ડાયેટ માં આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ને સામેલ કરી લો અને આંબોળિયા ના પાવડર ને નિયમિત રૂપ થી સેવન કરો. એવું કરવાથી થોડાક જ મહિનાઓ માં વજન ઓછુ થવા લાગી જશે.

આંબોળિયા ના પાવડર થી પાચન ક્રિયા રહે બરાબર
પાચન ક્રિયા જો બરાબર રીતે કામ ના કરે તો પેટ થી સંબંધિત ઘણા પ્રકારના રોગ લાગી જાય છે. તેથી આ બહુ જ જરૂરી હોય છે કે તમારી પાચન ક્રિયા દુરસ્ત રહે અને તમારું ખાવાનું બરાબર રીતે પચે. આંબોળિયા ના પાવડર પર કરેલ ઘણી શોધો માં મળ્યું છે કે આંબોળિયા ના પાવડર માં હાજર પોષક તત્વો ના કારણે પાચન ક્રિયા ને મજબુતી મળે છે અને પાચન ક્રિયા બરાબર રીતે કાર્ય કરે છે.

આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના લાભ ગેસ માં લાભકારી
આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના ફાયદા ગેસ જેવી બીમારી ને દુર કરવામાં બહુ જ અસરદાર સાબિત થાય છે. ગેસ ની સમસ્યા થવા પર તમે પાણી ની સાથે આંબોળિયા નો પાવડર સેવન કરી લો. ગરમ પાણી ની સાથે આંબોળિયા નું ચૂર્ણ ખાવાથી ગેસ ઈ સમસ્યા બરાબર થઇ જાય છે અને ગેસ થી છુટકારો મળી જાય છે. તમે સવારે ઉઠીને એક ગ્લાસ ગરમ પાણી ના અંદર એક ચમચી આંબોળિયા નો પાવડર મેળવી દો. પછી તે પાણી ને પી લો. આ પાણી પિતા જ ગેસ ની સમસ્યા દુર થઇ જશે. તમે ઈચ્છો તો રાત ના સમયે ઊંઘતા પણ આંબોળિયા નો પાવડર ખાઈ શકો છો. તેના સિવાય કબજિયાત થવા પર પણ તમે તેનું સેવન કરી લો. આંબોળિયા નો પાવડર ખાવાથી કબજિયાત પણ બરાબર થઇ જાય છે.

લોહી ની ના થાય કમી

આંબોળિયા નો પાવડર ખાવાથી શરીર માં લોહી ની કમી નથી થતી અને સાથે જ જે લોકો ને એનીમિયા થાય છે જો તે તેનું સેવન કરે તો તેમને એનીમિયા ની બીમારી થી છુટકારો મળી જાય છે. આંબોળિયા ના ચૂર્ણ માં મેંગીફેરીન મળે છે જે એનીમિયા (લોહી ની કમી ની બીમારી) ના થવાનું જોખમ ઓછુ કરી દે છે અને તેને કહ્વાથી શરીર માં લોહી ની કમી નથી થતી. તેના સિવાય આંબોળિયા ના પાવડર માં આયર્ન અને ફોલિક એસીડ પણ હાજર હોય છે જે શરીર માં લોહી બનાવવાનું કામ કરે છે.

આંબોળિયા ડીટોકસીફીકેશન કરે
શરીર ને ડીટોકસીફીકેશન કરવામાં પણ આંબોળિયા ના પાવડર ના ફાયદા મદદગાર થાય છે અને તેને ખાવાથી શરીર ના અંદર હાજર ઝેરીલા તત્વ શરીર થી બહાર નીકળી આવે છે. આંબોળિયા ના અંદર એન્ટી-ઓક્સીડેન્ટ અને એન્ટી-સ્કેવેન્જીંગ ગુણ હોય છે જે શરીર ના અંદર હાજર ઝેરીલા પદાર્થો ને દુર કરવાનું કામ કરે છે. જયારે આપણે તળેલ અથવા બહાર નું વધારે ખાવાનું ખાઈએ છીએ તો આપણા શરીર ના અંદર ઝેરીલા પદાર્થ જમા થઇ જાય છે. જેમના કારણે ઘણી વખત પેટ ખરાબ થઇ જાય છે. તેથી આ બહુ જ જરૂરી હોય છે કે આ ઝેરીલા તત્વ શરીર માં જમા ના થાય. તેથી જો તમે વધારે તળેલ ખાવાનું ખાઓ છો તો તમે આંબોળિયા ના પાવડર નું સેવન પણ કર્યા કરો. જેથી શરીર અંદર થી સાફ રહે.

આંબોળિયા નો પાવડર હ્રદય માટે લાભદાયક
આંબોળિયા ના પાવડર ના ફાયદા હ્રદય ને સ્વસ્થ રાખવાનું કામ કરે છે. આંબોળિયા ના પાવડર હ્રદય માટે ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે અને તેને ખાવાથી હ્રદય ની રક્ષા ઘણા રોગો થી થાય છે. વધારે કોલેસ્ટ્રોલ હોવું હ્રદય માટે ઘાતક હોય છે અને આંબોળિયા નો પાવડર ખાવાથી શરીર માં કોલેસ્ટ્રોલ નું સ્તર નથી વધતું અને કોલેસ્ટ્રોલ નિયંત્રિત રહે છે.

સ્કર્વી થી મળે આરામ
સ્કર્વી એક પ્રકારની બીમારી થાય છે જે વિટામીન સી થી થવા વાળો રોગ છે. આ રોગ માં પેઢા થી લોહી આવવા લાગી જાય છે અને થકાવટ અનુભવ થાય છે. સ્કર્વી થવા પર ડોકટરો દ્વારા વિટામીન સી યુક્ત આહાર ખાવાની સલાહ આપવામાં આવે છે અને આંબોળિયા ના પાવડર માં વિટામીન સી સારી માત્રા માં મળે છે. તેથી તમે સ્કર્વી થવા પર આંબોળિયા નું ચૂર્ણ નું સેવન કરો અને આ રોગ થી છુટકારો મેળવી લો.

ત્વચા થી જોડાયેલ આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના ફાયદા
આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના ફાયદા ત્વચા ની સાથે પણ જોડાયેલ છે અને તેને ખાવાથી ત્વચા માં રુખાશ નથી આવતી અને ખીલ ની સમસ્યા પણ નથી થતી. આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના અંદર વિટામીન સી મળે છે અને વિટામીન સી ત્વચા માટે ઉત્તમ સાબિત થાય છે. તેથી જે લોકો ની ત્વચા રૂખી રહે છે અને જે લોકો ના ચહેરા પર ખીલ ઘણા વધારે થાય છે તે લોકો આંબોળિયા ના ચૂર્ણ નું સેવન કર્યા કરો.

આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના નુકશાન

આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના ફાયદા હોવાની સાથે સાથે તેની સાથે ઘણા પ્રકારના નુકશાન પણ જોડાયેલ છે અને આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ને ખાવાથી તમને ઘણા પ્રકારની પરેશાનીઓ પણ થઇ શકે છે, જે આ રીતે છે.

જો વધારે માત્રા માં આંબોળિયા ના ચૂર્ણ નું સેવન કરી લેવામાં આવે તો પેટ ખરાબ થઇ શકે છે.

વધારે આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ખાવાથી ઘણા લોકો ને ઉલટી ની ફરિયાદ પણ થઇ જાય છે. તેથી તમે સંતુલિત માત્રા માં જ આંબોળિયા નું ચૂર્ણ ખાઓ.

આંબોળિયા નું ચૂર્ણ થી એલર્જી પણ થઇ શકે છે.
આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ની તાસીર ઠંડી હોય છે. તેથી તેને ખાવાથી ખાંસી અને તાવ પણ થઇ શકે છે.

કીડની માં પથરી થવા પર તમે આંબોળિયા ના ચૂર્ણ નું સેવન ના કરો.

કઈ રીતે કરો આંબોળિયા ના ચૂર્ણ નો પ્રયોગ
આંબોળિયા ના ચૂર્ણ નો ઉપયોગ તમે ઘણા પ્રકારે કરી શકો છો અને તેને ખાવામાં નાંખવાના સિવાય તમે તેને સલાડ ના ઉપર પણ છીડકી શકો છો. તેના સિવાય ઘણા લોકો સમોસા અને પકોડા માં પણ આંબોળિયા નું ચૂર્ણ નાંખે છે.

ટામેટા ની ચટણી બનાવતા સમયે તમે આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ને ચટણી માં પણ નાખી શકો છો.
આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના પૌષ્ટિક તત્વ
આંબોળિયા ના ચૂર્ણ માં તે બધા પોષક તત્વ હાજર હોય છે, જે કાચી કેરી માં હોય છે અને તેમાં મળવા વાળા પોષક તત્વો ની જાણકારી આ રીતે છે.

એનર્જી – 319 Kcal,પ્રોટીન – 2.45 g,કાર્બોહાઈડ્રેટ – 78.58 g,ફાઈબર (ટોટલડાયેટરી) 2.4 g,આયર્ન – 0.23 mg,મેગ્નેશિયમ – 20 mg,ફોસ્ફોરસ – 50 mg,પોટેશિયમ – 279mg,સોડીયમ – 162 mg,વિટામીન સી – 42 mg,વિટામીન બી-6 – 0.334

આંબોળિયા ના ચૂર્ણ ના ફાયદા, તેને ખાવાના નુકશાન, તેમાં મળવા વાળા પોષક તત્વ ના નામ અને તેનું સેવન કઈ રીતે કરવામાં આવે છે, આ બધી જાણકારી મેળવ્યા પછી તમે આંબોળિયા ના ચૂર્ણ નું સેવન જરૂર કરો. આ બહુ જ સ્વાદિષ્ટ હોય છે અને તેને ખાવામાં નાંખવાથી ખાવાનો સ્વાદ વધારે વધી જાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *