જાણો ભદ્રાસન શું છે અને તેને કરવાથી જોડાયેલ લાભ

યોગા કરવાનું શરીર માટે લાભદાયક હોય છે અને યોગા કરવાથી શરીર ને ઘણા બધા લાભ પહોંચે છે. યોગા વિશ્વભર માં પ્રચલિત છે અને કરોડો લોકો દરરોજ યોગ જરૂર ર્ક્યા કરે છે.

એવું કહેવામાં આવે છે કે યોગ કરવાથી શરીર મજબુત બને છે અને અંગો પર યોગ કરવાનો સારો પ્રભાવ પડે છે. એટલું જ નહિ જે લોકો રોજ યોગા કર્યા કરે છે તે લોકો ને ઘણા પ્રકારની બીમારી લાગવાનું જોખમ બહુ જ ઓછુ થઇ જાય છે.

ભારત માં હજારો વર્ષો થી યોગ કરવામાં આવી રહ્યા છે અને આપણા વેદો માં યોગ નું વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે અને ઘણા પ્રકરના યોગ આસન જણાવ્યા છે. આ યોગ આસન ને કરવાથી શરીર ને અગણિત લાભ મળે છે અને દરેક યોગ આસન થી કોઈ ને કોઈ વિશેષતા જોડાયેલ છે.

યોગ આસન કરવાથી ના ફક્ત શરીર મજબુત બને છે. પરંતુ ઘણા રોગો ને બરાબર કરવામાં પણ યોગ આસન મદદગાર હોય છે. યોગ આસન કરવાથી વજન, કબજિયાત, પગ નું દર્દ, નબળી માંસપેશીઓ, ઘૂંટણ ના દર્દ, તંદુરસ્ત આંખો, સુંદર ત્વચા અને વગેરે લાભ જોડાયેલ છે. ત્યાં આજે અમે તમને ભદ્રાસન ના વિષે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ. ભદ્રાસન શું હોય છે, કેવી રીતે કરવામાં આવે છે અને તેને કરવાથી શરીર ને શું લાભ મળે છે આ જાણકારી આ રીતે છે.

ભદ્રાસન શું છે?
ભદ્રાસન એક યોગ આસન છે અને આ શબ્દ સંસ્કૃત ભાષા થી લેવામાં આવે છે. ભદ્રાસન શબ્દ નો અર્થ સજ્જનતા અથવા શાલીનતા હોય છે. આ આસન ને કરવાથી ઘણા રોગો થી છુટકારો મળી જાય છે અને શરીર સુદ્રઢ, સ્થિર અને મજબુત બની રહે છે. આ આસન કોઈ પણ ઉંમર ના લોકો કરી શકે છે.

આ રીતે કરો ભદ્રાસન યોગ
ભદ્રાસન કરવા માટે તમે સૌથી પહેલા જમીન પર બેસી જાઓ પછી પોતાના બન્ને પગ ને ફેલાવી દો. આ કર્યા પછી તમે પગ ને વાળો અને બન્ને એડીઓ ને એકબીજા થી જોડી દો. હવે તમે પોતાના હાથ ને પોતાના એડીઓ ની પાસે લઇ આવો અને ટખનો ને હાથો થી પકડી લો. નીચે દેખાડવામાં આવેલ ફોટા ના માધ્યમ થી તમને સમજ આવી જશે કે ભદ્રાસન કરતા સમયે તમારા શરીર નો પોઝ શું હોવો જોઈએ.

ભદ્રાસન ના લાભ
ભદ્રાસન કરવાથી ઘણા બધા લાભ જોડાયેલ છે અને આ આસન ને કરવાથી મળવા વાળા કેટલાક લાભ ની જાણકારી આ રીતે છે-

ગર્ભવતી મહિલા માટે લાભકારી

ભદ્રાસન ગર્ભવતી મહિલા માટે ઘણું ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે અને તેને કરવાથી ગર્ભવતી મહિલાઓ ને બાળક પેદા કરવામાં સરળતા થાય છે અને બાળક સર્જરી વગર થઇ જાય છે. જે પણ મહિલાઓ પોતાના આઠમાં મહિના માં ભદ્રાસન કરે છે તે મહિલાઓ ને પ્રસુતિ સરળતાથી થઇ જાય છે.

કમર દર્દ માં કમી

ભદ્રાસન કરવાથી કમર નું દર્દ દુર થઇ જાય છે અને કમર ની પાંસળી મજબુત બની રહે છે. તેથી જે લોકો ને પણ કમર માં દર્દ ની ફરિયાદ રહે છે તે લોકો આ આસન ને રોજ કર્યા કરો. નિયમિત રૂપ થી આ આસન કરવાથી પણ તમને કમર ના દર્દ થી રાહત મળી જશે.

નથી થતી PCOS ની બીમારી
PCOS ની બીમારી મહિલા ને થાય છે અને આ બીમારી નો જો બરાબર સમય પર ઈલાજ નથી કરાવવામાં આવતો તો બાળક થવામાં પરેશાની થઇ જાય છે. હા જે મહિલાઓ ને પણ PCOS ની બીમારી છે તે મહિલાઓ ભદ્રાસન કર્યા કરો. આ આસન કરવાથી અંડાશય સ્વસ્થ બની રહે છે અને આ બીમારી થી છુટકારો મળી જાય છે.

રીઢ નું હાડકું બને મજબુત
રીઢ ના હાડકા માટે ભદ્રાસન ફાયદાકારક સાબિત થાય છે અને તેને કરવાથી રીઢ ના હાડકા ને મજબુતી મળે છે. એટલું જ નહિ રીઢ નું હાડકા ના દર્દ થી પણ રાહત અપાવવામાં આ આસન ઉપયોગી થાય છે. તેથી જે લોકો ને રીઢ ના હાડકા માં દર્દ ની ફરિયાદ રહે છે તે લોકો આ આસન ને જરૂર કર્યા કરો.

વજન થાય ઓછુ
ભદ્રાસન ને કરવાથી વજન ને ઓછુ કરવામાં આવી શકે છે અને એક ફૂટ શરીર મેળવી શકાય છે. જે લોકો ને વધારે વજન છે જો તે આ આસન ને દિવસ માં બે વખત એક મહિના સુધી કરે તો તેમનું વજન ઓછુ થવા લાગી જાય છે.

એકાગ્રતા વધે
ભદ્રાસન ને મગજ માટે ઉત્તમ માનવામાં આવે છે અને તેને કરવાથી મગજ તેજ બની રહે છે. એટલું જ નહિ મગજ ની એકાગ્રતા પણ આ આસન ને કરવાથી વધે છે અને યાદદાસ્ત પણ તેજ થઇ જાય છે.

મન રહે શાંત
આ આસન કરવાથી શરીર અને મન શાંત રહે છે. તેના સિવાય પ્રજનન શક્તિ પણ વધે છે અને પગ પણ મજબુત બની રહે છે. તેથી જે લોકો ના પગ માં દર્દ ની ફરિયાદ રહે છે અને મન અશાંત રહે છે તે લોકો આ આસન ને કર્યા કરો.

ભદ્રાસન કરતા સમયે રાખો આ સાવધાનીઓ
ભદ્રાસન કરતા સમયે તમે નીચે જણાવેલ વાતો નું ધ્યાન જરૂર રાખોઆ આસન ગર્ભવતી મહિલાઓ માટે ઉપયોગી સાબિત થાય છે. હા ગર્ભવતી મહિલાઓ આ આસન ને કોઈ વિશેષજ્ઞ ની નજર માં જ કરો.

જે લોકો ને ઘૂંટણ માં દર્દ ની ફરિયાદ રહે છે તે લોકો આ આસન ને ના કરો. કારણકે આ આસન કરવાથી તેમની આ દર્દ વધારે વધી જાય છે.
કમર માં જો તમારે વધારે દર્દ રહે છે તો તમે ભદ્રાસન આસન ના કરો.

પેટ માં દર્દ થવા પર અથવા પેટ સંબંધિત કોઈ બીમારી થવા પર પણ આ આસન ને ના કરવું જોઈએ.ભદ્રાસન શું છે અને તેને કરવાથી જોડાયેલ લાભ વાંચ્યા પછી તમે આ આસન ને કરવાનું શરુ કરી દો. આ આસન બહુ જ સરળ છે. આ આસન ને તમે સવાર અને સાંજ ના સમયે ખુલ્લી હવા માં બેસીને કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *