દવાઓ સાથે ભુલથી પણ ન લો આ 4 વસ્તુઓ, શરીરને પહોંચી શકે છે હાનિ

બીમાર બન્યા પછી દવાનુ સેવન થાય છે.પરંતુ ઘણી વખત આપણે લોકોના દવાઓ સાથે કેટલીક એવી વસ્તુઓ નુ સેવન કરીએ છીએ જેનાથી દવાની આડ ઓછી થઇ જાય છે અને રોગ દુર થતા વધારે સમય લાગે છે.

જો તમે કોઈ પણ પ્રકારની દવાનુ સેવન કરો છો તો નીચે જણાવેલ વસ્તુઓ દવાની સાથે ન લો.આ વસ્તુઓને દવાની સાથે સેવન કરવાથી દવાની અસર ઘટી જાય છે અને બિમારી દુર થતા સમય લાગે છે.

દવાની સાથે ભુલથી પણ ન લો આ 4 વસ્તુઓ, શરીરને પહોંચી શકે છે ઘાતક નુકશાન

ડેરીની ચીજોથી બચો
એન્ટિબાયોટિક દવા ના સેવન સાથે તમે ડેરી ઉત્પાદો લોવાનુ ટાળો.કારણ કે ડેરી પ્રોડક્ટ એન્ટિબાયોટિક દવાનો પ્રભાવ ઓછો કરે છે.ઘણાં સંશોધનો એ દૂધ, પાનીર, માખણ અને મલાઇ જેવી વસ્તુઓમાં કેલ્શિયમ અને મેગ્નિશિયમ મળી આવે છે.જે દવાની અસરને ઓછી કરે છે. તેથી જે લોકો એન્ટિબાયોટિક્સનો ઉપયોગ કરે છે તે આ બાબતોનું ઘ્યાન રાખો અને સાજા થયા પછી જ આ વસ્તુઓ નુ સેવન કરો.

ડાર્ક ચોકલેટ ન ખાઓ
લોકો ડાર્ક ચોકલેટને ખૂબ પસંદ કરે છે.ડાર્ક ચોકલેટ ખાવાથી મગજને શાંતિ મળે છે અને નીંદર સારી આવે છે.જે લોકો બ્લડ પ્રશેરના દર્દીઓ છે અને દવા લે છે તે લોકો ડાર્ક ચોકલેટ ન ખાઅો. બ્લડ પ્રશેરની દવા સાથે ચોકલેટનુ સેવમ જોખમી સાબિત થાય છે. તે ઉપરાંત જે લોકો અસ્વાદની પરિસ્થિતિથી જુજે છે પણ ચોકલેટનુ સેવન ટાળો

ખાટા ફળોથી દુર રહો
ફળો સ્વાસ્થ માટે સારા છે. જો તમે કોઈ પ્રકારની દવાનુ સેવન કરો છો તો તેની સાથે ખાટા ફળો નુ સેવન ન કરો.એવું કહેવામાં આવે છે કે દવાની સાથે ખાટા ફળો ખાવાથી દવાનો પ્રભાવ 50 ટકા જેટલો ઓછો થઇ જાય છે.તેથી તમે ખાટા ફળો જેવા કે – સંતરા, દ્રાક્ષ વગેરે દવા સાથે ના ખાઓ. આ સિવાય તમે નીમ્બુ નો રસ, અચાર અને આમલીના સેવનથી પણ બચો.

કોફી
કોફી એંટીસાઇટોસીક દવાઓનો પ્રભાવ ઓછો કરે છે અને આ દવાઓ સાથે જો કોફી પીવામાં આવે તો શરીરને પણ નુકસાન પહોંચે છે.જે લોકો એલર્જીક દવા અને એલ્બ્યુટેરોલ દવાઅો લે છે તે લોકો પણ કોફીનુ સેવન ટાળો.

ઉપર જણાવેલ બાબતો ઉપરાંત તમે દવાની સાથે દારુ, ચા, નીંબુ પાણી, તળેલી વસ્તુઓના ભોજનથી બચો. દવાઅો હંમેશાં પાણી સાથે જ ખાઅો અને ખાધા પછી અેક ગ્લાસ પાણી જરૂર પીઅો.તેથી દવા પેટમાં સારી રીતે ચાલી જાય. આ ઉપરાંત, જ્યારે તમે કોઈ નવી દવા ખાતા હો તે પહેલા કોઈ ડોક્ટર પાસે સલાહ લો કે દવા સાથે શુ ખાવુ અને શુ ન ખાવુ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *