ગુલકંદ ના ફાયદા અને નુકશાન – ગુલકંદ ને ઘર માં પણ બનાવી શકો છો. ગુલકંદ બનાવવાની વિધિ બહુ જ સરળ છે

ગુલકંદ એક પ્રકારનો મુરબ્બા હોય છે જે ગુલાબ ની પંખુડીઓ થી બને છે. ગુલકંદ ને તબિયત માટે લાભજનક માનવામાં આવે છે અને તેને ખાવાથી શરીર ને વિભિન્ન રીતે બીમારીઓ થી છુટકારો મળી જાય છે. ગુલકંદ નો સ્વાદ મીઠો હોય છે અને તેમાંથી ગુલાબ ની સુગંધ આવે છે. ગુલકંદ ના ફાયદા સ્વાસ્થ્ય થી જોડાયેલ ઘણી સમસ્યા ને બરાબર કરી દે છે ને તેનું સેવન કરવાથી ઘણા પ્રકારના લાભ શરીર ને મળે છે. ગુલકંદ ના ફાયદા શું છે, તેના નુકશાન અને તેને કઈ રીતે બનાવવામાં આવે છે. આ બધી વસ્તુઓ ની જાણકારી આ લેખ માં આપવામાં આવી છે. તો આવો સૌથી પહેલા ગુલકંદ ના ફાયદાઓ પર એક નજર નાંખીએ.

ગુલકંદ ના ફાયદા
ગુલકંદ ખાવામાં બહુ વધારે જ સ્વાદિષ્ટ હોય છે, અને સાથે જ સ્વાસ્થ્ય માટે પણ તેના બહુ વધારે ફાયદા છે. આ આપણા શરીર ને સ્વસ્થ રાખે છે. આ આપણા શરીર ની બહુ બધી બીમારીઓ ને દુર કરે છે, અને લાંબા સમય સુધી આપણને સ્વસ્થ રાખે છે.

મોં માં છાલા થાય બરાબર
મોં માં છાલા થઇ જવા પર તમે ગુલકંદ નું સેવન કરો. ગુલકંદ ખાવાથી છાલા એકદમ બરાબર થઇ જશે અને દર્દ ની સમસ્યા થી પણ રાહત મળી જશે. ગુલકંદ ના અંદર વિટામીન-બી મળે છે જે છાલા ને બરાબર કરવામાં ઉપયોગી સાબિત થાય છે. તેથી છાલા ની સમસ્યા થવા પર તમે કોઈ પણ પ્રકારનો દવાનો પ્રયોગ કરવાની જગ્યા એ દિવસ માં બે વખત ગુલકંદ ખાઈ લો.

આંખો માટે લાભદાયક
ગુલકંદ ને આંખો માટે પણ ઉત્તમ માનવામાં આવે છે અને તેને ખાવામાં આંખો ની રક્ષા ઘણા રોગો થી થાય છે. ગુલકંદ ની તાસીર ઠંડી હોય છે, જેના કારણે તેને ખાવાથી આંખો માં બળતરા ની ફરિયાદ નથી થતી. ત્યાં ગુલકંદ પર કરેલ ઘણી શોધો ના મુજબ તેનું સેવન કરવાથી આંખો નો સોજો અને આંખો ના લાલ થવાની સમસ્યા પણ બરાબર થઇ જાય છે. તેથી જે લોકો ને આંખો થી જોડાયેલ આ તકલીફો રહે છે તે લોકો તેનું સેવન જરૂર કરો.

કબજિયાત અને ગેસ થાય દુર
ગુલકંદ ના ફાયદા પેટ ના સાથે પણ છે અને તેને ખાવાથી પેટ થી જોડાયેલ ઘણી સમસ્યા બરાબર થઇ જાય છે. જે લોકો ને કબજિયાત ની પરેશાની રહે છે તે લોકો રોજ એક ચમચી ગુલકંદ ખાઈ લો. તેને ખાવાથી કબજિયાત થી આરામ મળી જશે. કબજિયાત ની જેમ જ ગેસ થવા પર પણ જો તેનું સેવન કરવામાં આવે તો પેટ માં ગેસ બનવાનું બંધ થઇ જાય છે. ગુલાબ ના અંદર મળવા વાળા તત્વ પાચન તંત્ર ને બરાબર રાખો છો અને ગેસ, કબજિયાત જેવા રોગો થી તમારી રક્ષા થાય છે.

યાદદાસ્ત બરાબર બની રહે
ગુલકંદ ખાવાથી યાદદાશ્ત તેજ બની રહે છે અને મગજ બરબાર રીતે કાર્ય કરે છે. ગુલકંદ પર કરેલ શોધ ના મુજબ તેમાં એન્ટી-ઓક્સીડેંટ ગુણ મળે છે, જે યાદદાશ્ત ક્ષમતા ને સારી બનાવી રાખે છે. નાના બાળકો માટે તેનું સેવન કરવાનું ગુણકારી હોય છે.

હ્રદય કરો સારી રીતે કામ

ગુલકંદ નું સેવન કરવાથી દિલ ની તબિયત પર સારો પ્રભાવ પડે છે અને દિલ થી જોડાયેલ રોગ લાગવાનું જોખમ બહુ જ ઓછુ થઇ જાય છે. ગુલકંદ ના અંદર મેગ્નેશિયમ મળે છે, જે દિલ માટે લાભદાયક હોય છે. તેના સિવાય ગુલકંદ નું સેવન કરવાથી બ્લડ પ્રેશર પણ કંટ્રોલ માં રહે છે. ઉચ્ચ બ્લડ પ્રેશર દિલ માટે ઘાતક માનવામાં આવે છે અને ઉચ્ચ બ્લડ પ્રેશર થવાથી દિલ નો એટેક આવવાનું જોખમ વધારે રહે છે.

થકાવટ થાય દુર
ગુલકંદ માં એન્ટીઓક્સીડેંટ હોય છે, જે શરીર ની ઉર્જા ના સ્તર ને વધારવાનું કામ કરે છે. તેથી જે લોકો સરળતાથી થાકી જાય છે તે ગુલકંદ જરૂર ખાઓ. ગુલકંદ ખાવાથી શરીર નહિ થાકે અને નબળાઈ પણ દુર થઇ જશે. એટલું જ નહિ તેને ખાવાથી તણાવ પણ દુર થઇ જાય છે. જે લોકો વધારે તણાવ માં રહે છે તે રોજ રાત્રે ઊંઘવાથી પહેલા એક ચમચી ગુલકંદ ના ઉપર થી દૂધ પી લો. એવું કરવાથી તણાવ દુર થઇ જશે.

વજન થાય ઓછુ
ગુલકંદ ખાવાથી વજન ને પણ ઓછુ કરવામાં આવી શકે છે. તેથી વજન ઓછુ કરવા હેતુ તમે રોજ ગુલકંદ ખાઓ. તેના અંદર ફેટ બિલકુલ નથી હોતું અને તેને ખાવાથી શરીર માં જમા ચરબી પણ ઓછી થવા લાગી જાય છે. વજન ઓછુ કરવા માટે સવારે એક ચમચી ગુલકંદ ખાધા પછી ઉપર થી દૂધ પી લો. એવું કરવાથી વધારે ભુખ નહિ લાગે અને ફેટ ઓછુ થઇ જશે.

માસિક ધર્મ માં ના થાય દર્દ
મહિલાઓ માટે ગુલકંદ બહુ જ ઉપયોગી માનવામાં આવે છે અને તેને ખાવાથી માસિક ધર્મ ના દરમિયાન દર્દ ની ફરિયાદ નથી થતી. માસિક ધર્મ ના દરમિયાન દર્દ થવા પર મહિલાઓ ગુલકંદ વાળું દૂધ પી લો. ગુલકંદ વાળું દૂધ પીવાથી દર્દ બરાબર થઇ જશે.

ત્વચા થી જોડાયેલ ગુલકંદ ના ફાયદા
ગુલકંદ ના ફયદા તંદુરસ્તી ના સિવાય ત્વચા ની સાથે પણ છે, જે આ રીતે છે.

ડાઘા થાય દુર
ગુલકંદ ના ચહેરા પર લગાવવાથી ડાઘા બરાબર થઇ જાય છે અને વ્હાઈટહેડ્સ ની સમસ્યા થી પણ છુટકારો મળી જાય છે. તેથી ડાઘા અથવા વ્હાઈટહેડ્સ થવા પર તમે ગુલકંદ ને પોતાના ચહેરા પર લગાવી લો.

ચહેરો બને મુલાયમ
ચહેરા ને મુલાયમ બનાવી રાખવામાં પણ ગુલકંદ સહાયક હોય છે અને તેની મદદ થી ત્વચા ના રુખાશ ને દુર કરવામાં આવી શકે છે. ત્વચા ના રૂખી થવા પર તમે થોડુક ગુલકંદ લઈને તેને પોતાના ચહેરા પર લગાવી લો અને 15 મિનીટ પછી પાણી ની મદદ થી પોતાના ચહેરા ને સાફ કરી લો.

કેવી રીતે કરો સેવન
ગુલકંદ નું સેવન તમે ઘણા પ્રકારે કરી શકો છો. તેંત તમે દૂધ માં નાંખીને પણ ખાઈ શકો છો અથવા પાણી ની સાથે પણ લઇ શકો છો. તેના સિવાય તેને બ્રેક ની સાથે પણ ખાવામાં આવી શકે છે.

આ રીતે તૈયાર કરો ગુલકંદ નું દૂધ
ગુલકંદ નું દૂધ તૈયાર કરવા માટે તમે એક ગ્લાસ દૂધ ગેસ પર ગરમ કરવા માટે રાખી દો. આ દૂધ ના અંદર ગુલકંદ નાખીને તેને ઉકાળી લો અને પી લો. યાદ રાખો કે ગુલકંદ મીઠું હોય છે. તેથી આ દૂધ ના અંદર તમે ખાંડ અથવા મધ ના નાંખો.

ગુલકંદ કઈ રીતે બનાવો

ગુલકંદ ને ઘર માં પણ બનાવી શકો છો. ગુલકંદ બનાવવાની વિધિ બહુ જ સરળ છે અને આ રીતે છે-
ગુલકંદ બનાવવાની સામગ્રી-
ગુલાબ ની પંખુડીઓ- 250 ગ્રામ
મિશ્રી- 250 ગ્રામ
પીસેલ ઈલાયચી
ગુલકંદ બનાવવાની પ્રક્રિયા
ગુલાબ ની પંખુડીઓ ને સારી રીતે ધોઈ લો અને તેમને તડકા માં સુકાવા માટે રાખી દો. જ્યારે આ પંખુડીઓ સારી રીતે સુકાઈ જાય તો તેમને મિક્સર માં નાંખીને પીસી લો. તેના પછી તેના અંદર પીસેલ ઈલાયચી અને મિશ્રી નાંખી દો. આ મિશ્રણ માં એક ડબ્બા ના અંદર બંધ કરીને આઠ દિવસો માટે તડકા માં રાખી દો. એવું કરવાથી મિશ્રી નો રસ પૂરી રીતે પીગળી જશે અને ગુલાબ ની પખુડીઓ માં સારી રીતે મિક્સ થઇ જશે. ગુલકંદ બનીને તૈયાર છે. તમે તેનું સેવન જયારે ઈચ્છો ત્યારે કરી શકો છો.

ગુલકંદ ખાવાના નુકશાન
ગુલકંદ ના ફાયદા ની જેમ જ તેના સાથે કેટલાક નુકશાન પણ જોડાયેલ છે, જે આ રીતે છે.
શુગર ના દર્દી ગુલકંદ નું સેવન ના કરો. તેને ખાવાથી શરીર માં શુગર નું સ્તર વધારે વધી શકે છે.
જે લોકો ને ગુલાબ ના ફૂલ થી એલર્જી થઇ જાય છે તે લોકો પણ તેનું સેવન ના કરો.
ગુલકંદ ની તાસીર ઠંડી હોય છે. તેથી તેનું વધારે સેવન કરવાથી ખાંસી અને તાવ ની ફરિયાદ થઇ શકે છે.
ગુલકંદ ના ફાયદા અને નુકશાન વાંચ્યા પછી તમે તેનું સેવન આજ થી જ કરવાનું શરુ કરી દો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *