લસી સિવાય તપતી ગરમી અને લૂથી બચવે છે આ 4 આયુર્વેદિક ઔષધિઓ,જાણો તેના રામબાણ ફાયદા

ગરમીનો મોસમ મોટાભાગના લોકોને પસંદ નથી હોતો કારણ કે આ દરમિયાન ઘણા પ્રકારની બીમારીઓ થાય છે જેને વ્યક્તિ સહેલાઇથી અનુભવી નથી શકતા.ઉનાળાના વાતાવરણમાં લોકો અોછા બહાર નીકળે છે,જેના માટે લોકો મોં પર કાપડુ બાંધે છે,કાચી કેરીનુ શરબત અથવા વેલનુ શરબત પીતા હોય છે,જે લૂથી બચવા માટેના ઉપાય છે.

ઉનાળાના દિવસોમાં ગરમ-ગરમ વાતા પવનને જ લુ કહેવાય છે જો ભાર લુ હોય છે તો તે મનુષ્ય બીમાર કરે છે.આથી બચવા માટે લોકો તુલસીનું સેવન કરે છે,પરંતુ તુલસી સિવાય તપતી ગરમી અને લૂથી બચાવવામાં મદદ કરશે આ 4 આયુર્વેદિક અૌષધીઓ,જેના વિશે તમને ખબર હોવી જોઇઅે.

ગરમી અને લુ થી બચાવે છે આ 4 આયુર્વેદિક અૌષધીઅો

આયુર્વેદનું કહેવું છે, ‘ગરમીનું હવામાન ખૂબ ગરમ હોય છે અને આ મોસમમાં ઘણા લોકોને પિત્તદોષ પણ થાય છે.’ઉનાળામાં સમગ્ર શરીરમાં સોજો,પરસેવો,ચીંચીંયાપણુ,ઉષ્ણતા,રક્તસ્રાવ, ચિકિત્સા અને ઉષ્ણતાને કારણે ડિહાઇડ્રશનનું જોખમ વધે છે.તેથી આયુર્વેદનુ સૂચન એ છે કે દરેક વ્યક્તિને હવામાનની અનુસાર યોગ્ય ખોરાકની પસંદગી કરવી જોઈએ.આ પાંચ આવી જડીબુટ્ટીઓ છે જેનાં સેવનથી તમારું આરોગ્ય સારું રહેશે.

બ્રહ્મી
બ્રહ્મી જેને બાકોપા મોનિઅરીનું નામ પણ ઓળખાય છે. આ ભારતનો એક પરંપરાગત તબીબી ઔષધ
બૂટી છે જેનો આયુર્વેદમાં ઉપયોગ સામાન્ય રીતે સ્મૃતિ વધારવા,કામઉત્તેજના અને સામાન્ય ટોનિક તરીકે ઉપયોગ થાય છે આ મનને શાંત કરવાનુ કામ કરે છે અને ઘણા દુખાવાઅો પણ દૂર કરે છે. આ
સંજ્ઞાનાત્મક પ્રદર્શન પ્રભાવિત કરે છે અને શીખવાની શક્તિ પણ વધે છે, નવી જોડાયેલું છે
અને આવશ્યક ન્યુરોટ્રાન્સિમિટર સ્તરોને સંતુલિત કરે છે. આ ઉપરાંત શરીરમાં લુ અથવા કોઈ રોગ
પણ દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.

મંજિષ્ઠા
મંજિષ્ઠા રુબિયા કોર્ડિફોલિયા ના નામથી પણ અોળખાય છે.રક્ત માં ઠંડક પહોચાડવા અને શરીર થી ઝેરીપદાર્થો દૂર કરવા માટે મંજિષ્ઠા ઉપયોગમાં લેવાય છે જે સૌથી વધુ કિંમતી આયર્લેન્ડિક વનસ્પતિઓમાંની એક છે,તેમ છતાંઆ જડીબુટ્ટી સ્વાદમાં કડવી હોય છે છતાં પણ તેના ઘણા ફાયદા હોય છે.આ એક શક્તિશાળી એન્ટિઑક્સિડન્ટ, એન્ટિઇફ્લેશન અને એન્ટિ માઇક્રોબિયલ હોય છે જે લુ અથવા ગરમ તાસીર વાળી વસ્તુઓથી બચાવશે.

તુલસી
તુલસીનો ઉપયોગ બધા જ જાણે છે અને તે જડીબુટ્ટીઓમાં સૌથી પવિત્ર પાંદડુ માનવામાં આવે છે. જે માનવ ના શરીરમાં એક ડીટોક્ષિફાઇંગ નુ અને ક્લિનિંગ એજન્ટ તરીકે કામ કરે છે.આ 3000 વર્ષ જૂની દવા વ્યાપક રૂપે તબીબી શક્તિના કારણે તેને હિંદુસ્તાનમાં દવા તરીકે ઉપયોગમાં લેવાય છે.આ
વધુ ગરમી લાગતી વખતે શરીરને ઠંડું રાખે છે,તેનો ઉપયોગ નિયમિત રીતે હરબલ ચાના રૂપમાં કરવામાં આવે છે કદાચ તેનો તણાવ દૂર કરનાર દવા તરીકે પણ ઉપયોગ થાય છે.

આંબળા
આંબળાનો ઉપયોગ તો દરેક ભારતીય જાણે જ છે જે ગુસબેરી ના નામથી પણ ઓળખાય છે.તેમાં વીટમિન-સી ના ગુણો મળી આવે છે જે આ મૂત્રવર્ધક અને ગ્રહણ તંત્રથી વધારાની ગરમી દૂર કરે છે.ખાદ્ય શોષણ વધારવાની સાથે સાથે શરીરને ડિટોક્સિફાઈ કરે છે.આંબળા પ્રતિરક્ષા પ્રણાલી વધારવામાં મદદ કરે છે, ઉંમરનુ વધવું ધીમું કરે છે,લોહીમાં શર્કરાનું સ્તર ઓછું કરે છે,ગળામાં લાગેલ ચેપ મટાડે છે, પ્રજનન ક્ષમતા વધે છે,હૃદયને પોષણ આપે છે અને હૃદય સુધારણામાં સુધારો થાય છે.

અશ્વગંધા
આશ્ર્વગંધાનો ઉપયોગ શરીરની શક્તિ વધારવામાં થાય છે,જે ભારતીય જીન્સેંગ તરીકે પણ ઓળખાય છે. આશ્ર્વગંધનો ઉપયોગ મોટાભાગના માનવ શરીરમાં શક્તિ અને સ્ટેમીના વધારવા માટે કરે છે. આ એક અવિશ્વસનીય ઔષધીય જડીબુટ્ટી છે જે એક એડેપોજેન તરીકે અોળખાય છે.તેના લાભોની એક લાંબી સૂચિ છે જેમાં બ્લડ શૂગરની માત્રામાં ઘટાડો થાય છે, કર્ટિસોલના નિયંત્રિત સ્તરના ગુણ મળે છે.તેના સેવન થી તમે ચિંતા અને દુઃખથી લડવાની શક્તિ આવે છે.ઉપરાંત તેમારા મનને વધારવાની શક્તિ પણ મળે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *