ખાવા પર છે જોરદાર કંટ્રોલ તો પણ નથી ઘટી રહ્યું વજન, આ 5 કારણ થઇ શકે છે જવાબદાર

મોટાપો કોઈ ના પણ શરીર ની સુંદરતા ને ખરાબ કરી દે છે એવામાં લોકો જી જાન લગાવીને મહેનત કરે છે જેનાથી કે પોતાનું વજન ઓછુ કરી શકે. કેટલાક લોકો વેઇટ ઘટાડવા ના પાછળ એટલા પાગલ હોય છે કે ખાવાનું જ છોડી દે છે. છોકરીઓ માં એવું વધારે દેખવા મળે છે કે તે વેઇટ લોસ ના ચાલતા ખાવાનું જ છોડી દે છે.

એક વાત નું ધ્યાન રાખો કે ફક્ત ખાવાનું છોડવાથી વેઇટ નથી ઘટતું અને ખાવનું છોડવાનો કોઈ ઓપ્શન જ નથી. જો તમે ભોજન કરવાનું છોડી દેશો તો ચક્કર ખાઈ જશો. ત્યાં કેટલાક એવા પણ હોય છે જે પોતાની ડાયેટ પર પૂરો કંટ્રોલ રાખે છે તો પણ વજન છે કે વધતું જ જાય છે. એવામાં તમારે આ વાતો પર ધ્યાન આપવાની જરૂરત છે કે ભૂલ ક્યાં પર થઇ રહી છે.

સાચું ડાયેટ ના બનાવવું
લોકો ખાવાના મામલા માં બસ એક વસ્તુ જાણે છે કે બટાકા, ચોખા, દૂધ છોડી દો તો વજન ઘટી જશે જે સાચું નથી. તમને આ ખબર હોવી જોઈએ કે તમારા શરીર માં તે બધી વસ્તુઓ પહોંચે જેની શરીર ને જરૂરત હોય. જ્યારે તમે એવા ભોજન છોડી દો છો તો તેની સાથે મળવા વાળું પોષણ અને વિટામીન પણ આપણને નથી મળી શકતા. એવામાં બધું ખાવાનું ના છોડો પરંતુ બરાબર માત્રા માં લો. તેની જગ્યાએ હેલ્થી ઓઈલ નો ઉપયોગ કરો. સફેદ ચોખા ની જગ્યાએ બ્રાઉન રાઈસ નો ઉપયોગ કરી શકો છો. નાસ્તો હંમેશા કરો જ્યુસ પીવાથી વધારે ફળો ને સીધા ખાવો. કોઈ પણ ખાવાને એકદમ થી ના છોડો પરંતુ તેની માત્રા બસ ઓછી કરી દો. ખાંડ નું સેવન એકદમ કરી દો કારણકે સૌથી વધારે ફેટ તેનાથી વધે છે.

દિનચર્યા માં સુધાર લાવો
ફક્ત ખાવનું મેનેજ કરી લેવાથી વજન ઓછુ નથી થતું. જો તમે ડાયેટ સારી કરી લો, પરંતુ જીવન જીવવાની શૈલી ખરાબ છે તો મહેનત પછી પણ વજન ઓછુ નહી થાય. વધારે સમય સુધી ઊંઘવું, ઊંઘીને ખાવું, ટીવી દેખતા ખાવાથી માણસ વધારે ખાઈ લે છે, નાસ્તો ના કરવો, પૂરી રાત જાગવું. આ ખોટી લાઈફસ્ટાઈલ નું તમારા વેઇટ પર ખરાબ અસર પડે છે. જો તમે પોતાની આ ટેવો માં સુધાર લાવશો તો તમારું વજન કંટ્રોલ માં આવશે.

ખાતા સમય પાણી પીવું
અજાણ્યા માં આપણે બધા કેટલી મોટી ભૂલો કરી જાય ચેહ આપણને ખબર પણ નથી પડતી. હંમેશા જ લોકો ખાવાનું ખાઈને જેવા જ ઉઠે છે તરત પાણી પી લે છે. તમને ખબર નથી પડતી, પરંતુ તેનાથી વજન બહુ તેજી થી વધે છે. ખાવાની વચ્ચે વચ્ચે માં પણ પાણી ના પીવું જોઈએ અને ખાધા પછી પણ નહિ. ખાવાના લગભગ અડધા કલાક પછી પાણી પીવો. તેનાથી તમારા શરીર પર ચઢેલ મોટાપો પણ ઓછો થઇ જશે.

એક્ટીવ રહો
ડાયેટ મેનેજ છે અને લાઈફસ્ટાઈલ પણ મેનેજ કરી લીધું, પરંતુ શરીર ને આરામ જ આપવા લાગ્યા તો વજન નિયંત્રિત નહિ થાય. પોતાના શરીર ને હંમેશા એક્ટીવ બનાવી રાખો. હંમેશા કોમ્પ્યુટર ની સામે બેસી રહેવું અથવા દરેક સમયે ફોન ચલાવવો પણ તમારા વજન ને ઓછુ થવાથી રોકે છે. પોતાને ચાલવા ફરવાના આદિ બનાવો. કોઈ પણ કામ માટે પહેલા દોડી જાઓ. કંઈ ના સમજમાં આવે તો સીડીઓ જ ચઢો. તેનાથી પણ તમારું શરીર એક્ટીવ થશે અને વજન ઓછુ થશે.

એક્સરસાઈઝ થી ભાગવું
તમે બધા કંઈ કરીને પણ જો એકસરસાઈઝ થી દુર ભાગો છો તો વજન ઘટાડવાના વિશે ભૂલી જાઓ. જો તમે જીમ નથી જતા તો કોઈ વાત નહિ, પરંતુ ઘર પર 15 મિનીટ નો જ સમય નીકાળીને અલગ થી એક્સરસાઈઝ જરૂરી કરો. જ્યારે તમે અલગ થી એક્સરસાઈઝ કરો છો તો શરીર પર તેનો બીજો પ્રભાવ પડે છે અને વજન કંટ્રોલ માં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *