તમારા સ્વાસ્થ્યનું રહસ્ય માટીના વાસણમાં છુપાયેલું છે, તમે ખોરાક રાંધવાથી આ લાભો મેળવો છો

આશા છે કે તમે બધાએ તમારી દાદી પાસેથી સાંભળ્યું હશે કે જૂના સમયમાં લોકો રસોઈ અને ભોજન પીરસવા માટે માટીના વાસણોનો ઉપયોગ કરતા હતા. પરંતુ સમયની સાથે આ પરંપરા પણ ક્યાંક ખોવાઈ ગઈ. હા, આજે સ્ટીલ અને એલ્યુમિનિયમના વાસણોએ રસોડામાં રાખેલા માટીકામની જગ્યા લીધી છે.

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે માટીના વાસણમાં રાંધવામાં આવે છે અને ખાવામાં આવે છે તે સ્વાસ્થ્યની દ્રષ્ટિએ ઘણું સારું છે. જો તમે નથી જાણતા, તો ચાલો તમને જણાવીએ કે માટીના વાસણમાં રસોઈ અને ખાવાથી શું ફાયદા થાય છે

જણાવી દઈએ કે માટીના વાસણમાં રસોઈ કરીને ખોરાકમાં આયર્ન, ફોસ્ફરસ, કેલ્શિયમ અને મેગ્નેશિયમનું પ્રમાણ જોવા મળે છે, જે શરીર માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. એટલું જ નહીં, માટીના નાના છિદ્રો આગ અને ભેજને સમાન રીતે ફરવા દે છે.

આને કારણે, ખોરાકના પોષક તત્વો સચવાય છે અને માટીના વાસણમાં તેલનો ઓછો ઉપયોગ થાય છે, જેના કારણે માટીના વાસણમાં રહેલું ભોજન સ્વાદિષ્ટ બને છે. આ વાસણોમાં ખોરાક રાંધવાથી પોષણની સાથે સાથે ભોજનનો સ્વાદ પણ વધે છે. અપચો અને ગેસની સમસ્યા દૂર થાય છે, સાથે જ કબજિયાતની સમસ્યામાં પણ રાહત મળે છે.

તે નોંધવું યોગ્ય છે કે એલ્યુમિનિયમ, લોખંડના વાસણોમાં ખોરાક રાંધતી વખતે, ખોરાક ઘણી વખત બળી જાય છે તેમજ વધુ રાંધવામાં આવે છે. જે અલબત્ત પચવામાં સરળ છે પરંતુ સ્વાદ અને પોષણમાં શૂન્ય બની જાય છે. પરંતુ ભોજન માટીના વાસણમાં ધીમી આંચ પર યોગ્ય રીતે રાંધવામાં આવે છે.

પિત્તળ, પિત્તળના વાસણોનો ઉપયોગ રસોઈ માટે કરવામાં આવે છે, પછી ખોરાકનું મોટાભાગનું પોષણ તેમાં સમાપ્ત થાય છે, જ્યારે હવે જો આપણે તેના બદલે માટીના વાસણોનો ઉપયોગ કરીએ, તો ખોરાકનું મોટાભાગનું પોષણ તેમાં રહે છે. જે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે જરૂરી છે.

બીજી બાજુ, નોન-સ્ટીક સિવાય, સ્ટીલ, લોખંડ અને એલ્યુમિનિયમના વાસણોમાં રસોઈ દરમિયાન તેલનો વધુ ઉપયોગ થાય છે જેથી ખોરાક અને મસાલા તળિયે ચોંટે નહીં, જ્યારે માટીના વાસણમાં આ કરવાની જરૂર નથી કારણ કે ખોરાક માટલાને વળગી રહે છે માત્ર એટલું જ નહીં તેલ અને મસાલાનો ઓછો ઉપયોગ સ્વાસ્થ્ય માટે કેટલો ફાયદાકારક છે તે તમે સારી રીતે જાણતા હશો.

જો કે તેને ગરમ કર્યા પછી જ ખાવાની સલાહ આપવામાં આવે છે, પરંતુ તેને વારંવાર ગરમ કરવાથી પણ ખોરાકના સ્વાદમાં ફરક પડે છે. પરંતુ જો તમે માટીના વાસણમાં ખોરાક રાંધો છો, તો ખોરાક લાંબા સમય સુધી ગરમ રહે છે.

કુલ્હાડ ચા હોય કે હાંડી બિરયાની, તમે તેના સ્વાદથી પરિચિત હોવા જ જોઈએ. આજે પણ ગામડાઓમાં, મોટાભાગના ઘરોમાં ભોજન રાંધવામાં આવે છે અને માટીના વાસણમાં ખાવામાં આવે છે, તેથી ત્યાં સ્વાદમાં ઘણો તફાવત છે. તેથી સ્વાદ અને સુગંધ જાળવી રાખવા માટે માટીના વાસણમાં ખોરાક રાંધો.

આ સિવાય માટીના વાસણમાં ખોરાક રાંધવાના ઘણા ફાયદા છે. જેનો એક ફાયદો એ છે કે માટીના વાસણમાં ખોરાક રાંધવાથી ખોરાકનું પીએચ મૂલ્ય જળવાઈ રહે છે અને ઘણી બીમારીઓથી બચાવે છે.

રસોઈમાં માટીકામનો ઉપયોગ કેવી રીતે કરવો …

સૌ પ્રથમ, બજારમાંથી ઘરે માટીનું વાસણ ખરીદ્યા પછી, સરસવનું તેલ, શુદ્ધ વગેરે જેવા ખાદ્ય તેલ લગાવો અને વાસણમાં ત્રણ-ચોથા ભાગ પાણી રાખો. આ પછી, વાસણને ધીમી આંચ પર રાખો અને તેને ઢાંકીને રાખો. 2-3 કલાક રાંધ્યા પછી, તેને ઉતારી લો અને તેને ઠંડુ થવા દો. આ માટીના વાસણને સખત અને મજબૂત બનાવશે.

તે જ સમયે, વાસણમાં કોઈ લિકેજ થશે નહીં અને માટીની દુર્ગંધ પણ જશે. વાસણમાં ખોરાક રાંધતા પહેલા, તેને પાણીમાં ડુબાડીને 15-20 મિનિટ માટે રાખો. તે પછી ભીનું વાસણ સુકાવો અને તેમાં ખોરાક રાંધો અને સ્વાદનો આનંદ માણો. આશા છે કે તમને આ સ્વસ્થ વાર્તા ગમશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *