જામફળના પાંદડાના ફાયદા: જામફળના પાંદડા ડાયાબિટીસ, કોલેસ્ટ્રોલ જેવી બીમારીઓથી છુટકારો મેળવશે

એક સંશોધનના તારણો અનુસાર, જામફળના પાંદડાઓનો અર્ક ડાયાબિટીસના દર્દીઓમાં બ્લડ સુગરને અસરકારક રીતે ઘટાડે છે આલ્ફા-ગ્લુકોસિડેઝ એન્ઝાઇમ પ્રવૃત્તિ ઘટાડીને. આ ઉપરાંત, તે શરીરને સુક્રોઝ અને માલ્ટોઝને શોષતા અટકાવે છે, જેનાથી ખાંડનું સ્તર નિયંત્રિત થાય છે.

મરડોના પાંદડા પણ મરડોની સારવાર માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. આ માટે, જામફળના પાંદડા અને મૂળને 90 ડિગ્રી પર 20 મિનિટ સુધી ઉકાળો. આ પાણીને ગાળીને દિવસમાં બે વખત પીવાથી રાહત મળશે.

જામફળના પાંદડામાંથી બનેલી ચાનું સેવન લોહીના લિપિડને સુધારવામાં, લોહીમાં કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર ઘટાડવામાં અને બિનઆરોગ્યપ્રદ ટ્રાઇગ્લાઇસેરાઇડ્સમાં મદદ કરે છે. જામફળના પાન શરીરનું વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

જામફળના લીલા પાંદડા તમને સંધિવા, કોલેસ્ટ્રોલ, પેટમાં દુખાવો, ઉલટી વગેરે ટાળવા માટે મદદ કરે છે. જો તમે ડાયાબિટીસ અને કોલેસ્ટ્રોલથી પીડિત છો, તો તમારે કોઈપણ ભોગે જામફળના પાંદડાને તમારા આહારમાં સામેલ કરવા જોઈએ.

ન્યુટ્રિશન એન્ડ મેટાબોલિઝમ જર્નલમાં પ્રકાશિત થયેલા એક અભ્યાસમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે જામફળના પાનના રસમાં પોસ્ટપ્રેન્ડિયલ અથવા જમ્યા પછીના લોહીમાં શર્કરાનું સ્તર ઘટાડવાની ક્ષમતા હોય છે. અભ્યાસો દર્શાવે છે કે જામફળના પાનનો અર્ક આલ્ફા-ગ્લુકોસિડેઝની ક્રિયાને રોકી શકે છે, એક એન્ઝાઇમ જે સ્ટાર્ચ અને અન્ય કાર્બોહાઇડ્રેટ્સને ગ્લુકોઝમાં તોડી નાખે છે.

હાયપરકોલેસ્ટરોલેમિયા ધરાવતા લોકોને મદદ કરવામાં તે અસરકારક હોવાનું માનવામાં આવે છે. જામફળના પાનમાં એન્ટિ-હાઇપરલિપિડેમિક અને લોઅર સીરમ ફોસ્ફોલિપિડ્સ, સીરમ ટ્રાઇગ્લાઇસેરાઇડ અને એલડીએલ કોલેસ્ટ્રોલ લેવલ પણ હોય છે. અભ્યાસ મુજબ, જામફળના પાનના રસની કોઈ આડઅસર નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *