પેટના દુખાવા માટે ઘરેલું ઉપચાર: પેટના તીવ્ર દુખાવામાંથી ઝડપથી રાહત મેળવવા માટે 5 અસરકારક ઘરેલુ ઉપચાર

ક્યારેક આપણે બહારનું ખાઈએ છીએ અથવા આપણી મનપસંદ વાનગી ખાઈએ છીએ, જેના કારણે પેટ ખરાબ થાય છે. કેટલીકવાર દુખદાયક પરિણામ (જેમ કે ઉલટી, કબજિયાત અથવા ઝાડા) નું જોખમ પણ હોય છે. પેટના દુખાવા માટે કોઈ ઉપાય અસ્તિત્વમાં નથી. આ સમસ્યા વારંવાર અને ફરીથી થઈ શકે છે. કેટલાક ઘરગથ્થુ ઉપચાર પીડાને દૂર કરવામાં અને તમને વધુ ઝડપથી સાજા કરવામાં મદદ કરી શકે છે.

આદુ
પેટના દુખાવાના સામાન્ય લક્ષણો ઉબકા અને ઉલટી છે. જ્યારે તમે આ બેની સંભાળ રાખો છો, ત્યારે શરીર સારું લાગે છે. આદુ ઉબકા અને ઉલટી માટે કુદરતી ઉપાય બની શકે છે.

આદુ કોઈપણ સ્વરૂપે સારું છે, તમે તેને કાચા અથવા રાંધેલા ખાઈ શકો છો અને અસરકારક પરિણામો માટે તેને પ્રવાહી તરીકે પણ ખાઈ શકો છો. લોકો મોશન સિકનેસ સામે લડવા માટે આદુનો પણ ઉપયોગ કરે છે. આદુમાં પાચન અને બળતરા વિરોધી ગુણધર્મો છે.

કેમોલીનો
ઉપયોગ પેટના દુખાવા સહિત અનેક બીમારીઓની સારવાર માટે થાય છે. આ હર્બલ પ્લાન્ટનો ઉપયોગ આંતરડાની વિવિધ સમસ્યાઓ જેમ કે ગેસ, અપચો, ઝાડા, ઉબકા અને ઉલટી માટે થાય છે.

કેમોલીનો ઉપયોગ હર્બલ સપ્લિમેન્ટ્સમાં બાળકોમાં કોલિકને દૂર કરવા માટે પણ થાય છે. કેમોલીની આંતરડા-સુખદાયક અસરો વ્યાપકપણે માન્ય હોવા છતાં, તે કેવી રીતે કાર્ય કરે છે તે સમજવા માટે વધુ સંશોધનની જરૂર છે.

પેપરમિન્ટ
ઇરિટેબલ બોવેલ સિન્ડ્રોમ, અથવા આઇબીએસ, આંતરડાની લાંબી વિકૃતિ છે જે પેટમાં દુખાવો, પેટનું ફૂલવું, કબજિયાત અને ઝાડાનું કારણ બની શકે છે. પેપરમિન્ટ આ અસ્વસ્થતા લક્ષણોને સરળ બનાવવામાં મદદ કરી શકે છે. પેપરમિન્ટમાં મેન્થોલ આંતરડામાં સ્નાયુઓની ખેંચાણ ઘટાડવામાં અને ઉલટી અને ઝાડાને રોકવામાં મદદ કરી શકે છે.

લીલા કેળા
લીલા કેળા ઝાડાની માત્રા, તીવ્રતા અને અવધિ ઘટાડવામાં મદદ કરી શકે છે. લીલા કેળામાં એક ખાસ પ્રકારનું ફાઈબર હોય છે જેને રેઝિસ્ટન્ટ સ્ટાર્ચ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે જે શક્તિશાળી એન્ટિડિઅરિયલ અસર ધરાવે છે.

પ્રતિરોધક સ્ટાર્ચ ધીમે ધીમે આંતરડામાં આથો લાવીને શોર્ટ-ચેઇન ફેટી એસિડ બનાવે છે જે આંતરડાને વધુ પાણી શોષવા માટે ઉત્તેજિત કરે છે. કેળામાં વિટામિન બી 6, પોટેશિયમ અને ફોલેટ પણ હોય છે. આ પોષક તત્વો ખેંચાણ, પીડા અને સ્નાયુઓની ખેંચાણ ઘટાડવામાં મદદ કરે છે.

દહીં
પેટનો દુખાવો ડિસબાયોસિસને કારણે હોઈ શકે છે. ડિસબાયોસિસ એ તમારા આંતરડામાં બેક્ટેરિયાનું અસંતુલન છે. પ્રોબાયોટીક્સથી સમૃદ્ધ ખોરાક અસંતુલનને સુધારવામાં મદદ કરી શકે છે અને ગેસ, પેટનું ફૂલવું અથવા અનિયમિત આંતરડાની હિલચાલ જેવા લક્ષણોને ઘટાડી શકે છે.

સાદા દહીંમાં જીવંત અને સક્રિય બેક્ટેરિયા સંસ્કૃતિ છે જે કબજિયાત અને ઝાડા સાથે મદદ કરી શકે છે. સાદા દહીં સંવેદનશીલ પેટમાં પચવામાં સરળ છે. IBD ના કેસોમાં પ્રોબાયોટિક પ્રોડક્ટ્સ મદદ કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *