તમારું લાલ મરચું પાવડર કેટલું શુદ્ધ છે? શું તેમાં ઈંટની ચોરી મળી નથી? જેવું શોધો

ભારતીય રસોડામાં ઘણા પ્રકારના મસાલા છે. આમાં લાલ મરચું પાવડર સૌથી મહત્વનું છે. લાલ મરચા વગર ભારતીય વાનગીઓનો સ્વાદ નિસ્તેજ હોય છે. તેના વિના આપણે ભારતીય ભોજનની કલ્પના પણ કરી શકતા નથી. લાલ મરચું માત્ર ખોરાકમાં મસાલા ઉમેરતું નથી પણ શાકભાજીનો રંગ પણ વધારે છે. જો લાલ મરચું સારી ગુણવત્તાનું હોય તો તે ખાવાની સાથે શાક સ્વાદિષ્ટ લાગે છે. પરંતુ તમે જે લાલ મરચાનો પાવડર વાપરી રહ્યા છો તે 100% શુદ્ધ છે? શું તેમાં કોઈ ભેળસેળ છે?

ખોરાકમાં ભેળસેળ થવી ખૂબ જ સામાન્ય છે. આપણે અગાઉ પણ આવી ઘણી ઘટનાઓ જોઈ છે. આ ભેળસેળયુક્ત ખોરાકનું સેવન સ્વાસ્થ્ય માટે પણ હાનિકારક છે. આવી સ્થિતિમાં, તે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે કે આપણે બજારમાંથી શુદ્ધ ખાદ્ય ચીજો જ ખરીદીએ.

પરંતુ એક સમસ્યા એ પણ છે કે આપણે કેવી રીતે શોધી શકીએ કે આપણા દ્વારા ખરીદેલી વસ્તુ શુદ્ધ છે કે ભેળસેળયુક્ત? આ કાર્યમાં તમારી મદદ કરવા માટે, ફૂડ સેફ્ટી એન્ડ સ્ટાન્ડર્ડ્સ ઓથોરિટી ઓફ ઇન્ડિયા (FSSAI) ટ્વિટર પર નામની શ્રેણી સાથે આવી છે. આ શ્રેણીમાં, ખાદ્ય વસ્તુઓમાં ભેળસેળને ઓળખવા માટે યુક્તિ કહેવામાં આવી છે.

FSSAI એ આ શ્રેણી દેશની જનતાને જાગૃત કરવા અને તંદુરસ્ત ખાવાની ટેવને પ્રોત્સાહન આપવા માટે શરૂ કરી છે. આ શ્રેણીમાં, લાલ મરચા પાવડરની શુદ્ધતા તપાસવાનું પણ કહેવામાં આવ્યું છે. ઘણી વખત દુકાનદારો મરચાના પાવડરમાં ઈંટનો ચૂર અથવા રેતી જેવી વસ્તુઓ ભેળવે છે.

આ વસ્તુઓ આપણા શરીરને ઘણું નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. આવી સ્થિતિમાં, તમે સરળતાથી ઘરે બેઠા લાલ મરચા પાવડરની શુદ્ધતા ચકાસી શકો છો. આ માટે તમારે ફક્ત 3 સરળ સ્ટેપ્સ ફોલો કરવા પડશે.

પગલું 1: એક ગ્લાસમાં પાણી લો.

પગલું 2: આ ગ્લાસ પાણીમાં એક ચમચી લાલ મરચાંનો પાવડર નાખો અને તે બેસવાની રાહ જુઓ.

પગલું 3: જ્યારે લાલ મરચું પાવડર સ્થિર થઈ જાય, ત્યારે તેને બહાર કાો અને તેને હથેળી પર મૂકો. હવે આ ભીના મરચાના પાવડરને હાથ પર ઘસો. જો તમને કરચલી લાગે તો સમજી શકાય કે મરચાના પાવડરમાં ઈંટનો પાવડર અથવા રેતી ભેળવવામાં આવે છે. બીજી બાજુ, જો આ મરચું પાવડર સાબુ અને ચીકણું લાગે છે, તો તેનો અર્થ એ છે કે તેમાં સાબુદાણા ઉમેરવામાં આવ્યા છે.

આશા છે કે તમને આ ટેસ્ટ ગમી હશે. હવે આગલી વખતે જ્યારે તમે બજારમાં જાવ, તો પહેલા માત્ર થોડો લાલ મરચું પાવડર ખરીદો. જો તે આ પરીક્ષામાં સફળ થાય તો જ તેનું મોટું પેકેટ લો. માર્ગ દ્વારા, ભેળસેળથી બચવાનો બીજો શ્રેષ્ઠ રસ્તો એ છે કે લાલ મરચાં ખરીદો અને તેને ઘરે અથવા બજારમાં જમીન મેળવો. આ શુદ્ધ લાલ મરચું પાવડર હશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *