ઓમેગા-3 ફેટી એસિડ્સ: શરીર માટે ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ શા માટે જરૂરી છે, દરરોજ ઓમેગા -3 ની કેટલી જરૂર છે, આપણે શું ખાવું જોઈએ?

તંદુરસ્ત અને સુખી જીવન જીવવા માટે પૌષ્ટિક અને ગુણવત્તાયુક્ત ખોરાક જરૂરી છે. તે જરૂરી છે કે તમે જે પણ ખાઓ તેમાં તમામ મહત્વપૂર્ણ પોષક તત્વો હોવા જોઈએ. જેમ શરીર માટે પ્રોટીન, આયર્ન અને કેલ્શિયમ જેવા પોષક તત્વો જરૂરી છે, તેવી જ રીતે પોષક તત્વો પણ ઘણા પ્રભાવશાળી આરોગ્ય લાભો પૂરા પાડે છે. તે ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ છે.

શા માટે ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ શરીર માટે મહત્વપૂર્ણ છે
ઓમેગા -3 એ મુખ્ય પોષક તત્વો છે જે શરીરની યોગ્ય કામગીરી માટે જરૂરી છે. તે સામાન્ય રીતે ખાદ્ય ચીજોમાં જોવા મળે છે. જો કે, આ માટે કેટલાક પૂરક પણ આવે છે. હૃદયથી પ્રજનન તંત્ર સુધી, તે લગભગ તમામ મહત્વપૂર્ણ અવયવોને લાભ આપે છે. તે શરીરમાં ઘણા કોષ માળખાઓની રચના પણ બનાવે છે.

ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ્સના વિવિધ પ્રકારો છે. આમાંથી, EPA અને DHA ચોક્કસ પ્રકારના ખોરાકમાં જોવા મળે છે તે સૌથી મદદરૂપ માનવામાં આવે છે, અને જો તેનો યોગ્ય રીતે ઉપયોગ કરવામાં આવે તો, વૃદ્ધત્વ વિરોધી એજન્ટ તરીકે કાર્ય કરે છે.

દરરોજ કેટલા ઓમેગા -3 ફેટી એસિડની જરૂર પડે છે?

પોષણ માર્ગદર્શિકા અનુસાર, દરેક વ્યક્તિને દૈનિક ધોરણે 250-300 મિલિગ્રામ (EPA + DHA સંયુક્ત) ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ સ્ત્રોતોની જરૂર હોય છે, જે પૂરકમાંથી પણ મળી શકે છે.

અમુક સ્વાસ્થ્ય સ્થિતિઓથી પીડાતા લોકોને તેમની જરૂરિયાતો માટે વધુ માત્રા લેવાની સલાહ આપવામાં આવી શકે છે. ઉપર જણાવ્યા મુજબ, ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ સેલ્યુલર ફંક્શન જાળવવામાં મદદરૂપ છે. તેને જીવનનું અમૃત પણ માનવામાં આવે છે કારણ કે તેમાં ઘણા પ્રભાવશાળી આરોગ્ય લાભો છે.

ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ્સના ફાયદા

સહાય ફાઇટ સંધિવાની (આરએ)
એક ખાસ મદદ કરી શકે રોગપ્રતિકારક તંત્ર તેના કામ કરે છે, પ્રગતિ રોકવા અને આવા સંધિવાની તરીકે સ્વયંપ્રતિરક્ષા શરતો સંચાલિત ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ્સ તંદુરસ્ત ઇન્ટેક.

ટ્રિગ્લાઇસેરાઇડનું સ્તર ઘટાડે છે
અભ્યાસોએ દર્શાવ્યું છે કે અમુક ઓમેગા -3 સમૃદ્ધ ખોરાક, જેમ કે માછલીનું તેલ, શરીરમાં ટ્રાઇગ્લાઇસેરાઇડ, ઉર્ફે, લોહીમાં ચરબીનું સ્તર ઘટાડવામાં અવિશ્વસનીય રીતે મદદરૂપ થાય છે, અને આમ, હૃદયની તંદુરસ્તી વધારે છે.

માનસિક રોગોનું જોખમ ઘટાડે છે
ઓમેગા -3 મગજને સક્રિય કરે છે. મગજના સ્વાસ્થ્ય અને સહાયક કાર્યોને સમૃદ્ધ બનાવવા ઉપરાંત, ઓમેગા -3 નું સેવન ડિપ્રેશનનું સ્તર અને વિવિધ પ્રકારની માનસિક બીમારીઓનું જોખમ ઘટાડી શકે છે.

ગર્ભાવસ્થા માટે લાભો
જો તમે ગર્ભવતી હો અને તમારું બાળક તંદુરસ્ત અને મજબૂત બનવા માંગતા હો, તો તે મહત્વનું છે કે તમે તમારા આહારમાં તમામ પ્રકારના ઓમેગા -3 સમૃદ્ધ ખોરાકનો સમાવેશ કરો. સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો, ઓમેગા -3 પ્રારંભિક વર્ષોમાં (ગર્ભાવસ્થાથી જ) બાળકના વિકાસ અને વિકાસને પ્રોત્સાહન આપી શકે છે.

શરીરમાં બળતરાનું સ્તર ઘટાડે છે બળતરાનું
ઉચ્ચ સ્તર ક્રોનિક રોગો અને જીવનશૈલી વિકૃતિઓના વધતા જોખમ સાથે સંકળાયેલું છે. અભ્યાસોએ હવે સાબિત કર્યું છે કે ડાયેટરી ઓમેગા -3 સપ્લિમેન્ટ્સ ખરેખર અમુક રોગો, જેમ કે અસ્થમા અને અન્ય શ્વસન રોગો સાથે સંકળાયેલ બળતરાના સ્તરને ઘટાડી શકે છે.

ઓમેગા -3 ફેટી એસિડના શ્રેષ્ઠ સ્રોત શું છે?
ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ્સને પૂરક બનાવવું એ એક સામાન્ય પસંદગી છે, જોકે સીફૂડ અને મરઘાં ઉત્પાદનો પણ સારા સ્રોત છે. ચરબીયુક્ત માછલી, ઇંડા, અમુક પ્રકારના બદામ અને બીજ, અખરોટનું તેલ, શાકભાજી જેવા સીફૂડ ઓમેગા -3 માં સમૃદ્ધ હોઈ શકે છે. જો કે, આમાંના ઘણા ખોરાકમાં કેલરી વધારે હોય છે, તે કેટલાક વજનમાં વધારો કરી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *