જાણો સવારે ખાલી પેટે કયો ખોરાક પીવો તે સ્વાસ્થ્ય માટે સૌથી વધુ ફાયદાકારક છે

આજના યુગમાં મોટાભાગના લોકો સવારે ઉઠ્યા પછી કોફી કે ચા પીવાનું પસંદ કરે છે. ઘણા નિષ્ણાતો લોકોની આ આદતને સ્વાસ્થ્ય માટે ખોટી ગણાવે છે. સવારનો નાસ્તો તમારા બધા માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. આ કારણોસર, ડૉક્ટરો સવારના નાસ્તામાં પૌષ્ટિક અને આરોગ્યપ્રદ વસ્તુઓનો સમાવેશ કરવાની ભલામણ કરે છે. પરંતુ મોટાભાગના લોકોને ખબર નથી હોતી કે સવારે શું ખાવું જોઈએ અને શું ન ખાવું જોઈએ.

ઘણા લોકો તેમના દિવસની શરૂઆત કેળા ખાવાથી કરે છે. કેળા ખાવું સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. તેમાં રહેલા તત્વો હૃદયને સ્વસ્થ રાખવા, બ્લડ પ્રેશર સામાન્ય રાખવાની સાથે-સાથે થાક, તણાવ, કબજિયાત, હાર્ટબર્ન અને અલ્સરને દૂર કરવાનું કામ કરે છે. કેળામાં ભરપૂર માત્રામાં આયર્ન હોય છે, જે શરીરમાં હિમોગ્લોબિનનું સ્તર વધારવા અને એનિમિયાની સમસ્યાને ઓછી કરવાનું કામ કરે છે.

ખાલી પેટે પપૈયું ખાવાથી તમારા શરીરના ટોક્સિન્સ સરળતાથી બહાર નીકળી જાય છે અને તમારી આંતરડાની ગતિવિધિ સારી થાય છે. પપૈયાનો એક મોટો ફાયદો એ છે કે આ ફળ વર્ષની દરેક સિઝનમાં સરળતાથી મળી રહે છે. આ શરીરમાં ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર ઘટાડે છે અને હૃદયની બીમારીઓથી બચાવે છે. સવારે પપૈયુ ખાધા પછી, તમારે લગભગ 45 મિનિટ પછી જ તમારો નાસ્તો ખાવો જોઈએ.

સફરજનમાં મોનોસેકરાઇડ્સનું પ્રમાણ વધુ હોય છે, જ્યારે તમે ખાલી પેટ સફરજન ખાઓ છો, ત્યારે આ તત્વને કારણે તમારા બ્લડ સુગર લેવલમાં સરળતાથી વધઘટ થાય છે. તેથી જે લોકોને બ્લડ સુગર સંબંધિત કોઈ સમસ્યા હોય તેમણે ખાલી પેટ સફરજન ન ખાવું જોઈએ.

દાડમને સવારે ખાલી પેટ ખાવું જોઈએ. દાડમ એન્ટીઑકિસડન્ટ અને ઘણા ઔષધીય તત્વોથી ભરપૂર છે. આને ખાવાથી પાચનતંત્રમાં બળતરાની સમસ્યા ઓછી થાય છે. આ ઉપરાંત દાડમ બ્રેસ્ટ કેન્સર, પ્રોસ્ટેટ કેન્સર અને કોલોન કેન્સરનું જોખમ પણ ઘટાડે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *