સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ કેમ પડે છે?, જાણો તેને રોકવાની સચોટ રીતો

ઘણા લોકોને પ્રશ્ન થાય છે કે રાત્રે સૂતી વખતે મોઢામાંથી લાળ કેમ પડે છે? આના પર, ડોકટરો કહે છે કે લાળ વહેવાની સમસ્યાને સિલોરિયા કહેવામાં આવે છે, જે મુખ્યત્વે એવા બાળકોમાં થાય છે જેમના દાંત બહાર આવતા હોય છે. આ ઉપરાંત, આ સમસ્યા એવા બાળકોમાં પણ થાય છે જેમને સ્નાયુઓ અને ચેતા સંબંધિત કોઈ સમસ્યા હોય છે. સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ કેમ પડે છે?, તો જાણો તેની ઘટનાના કારણો અને તેને રોકવાના ઉપાયો.

સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ કેમ પડે છે?

1. ઘણી લાળ ગ્રંથીઓ શરીરમાં જોવા મળે છે અને આ ગ્રંથીઓ ઊંઘ દરમિયાન જાગતી વખતે કરતાં વધુ લાળ બનાવે છે. જ્યારે આપણે જાગતા હોઈએ છીએ અને લાળ વહેતી નથી કારણ કે આપણે તેને ગળી જઈએ છીએ પરંતુ જ્યારે ઊંઘમાં હોઈએ છીએ ત્યારે શરીરના તમામ અંગો આરામની સ્થિતિમાં હોય છે અને આપણી ઇન્દ્રિયો લાળ ગળવાનું ભૂલી જાય છે જેના કારણે મોંમાંથી લાળ આવે છે. તે વહેવા લાગે છે.

2. સૂતી વખતે જ્યારે આપણે બાજુ પર સૂઈએ છીએ અથવા પેટ પર સૂઈએ છીએ ત્યારે વધુ લાળ વહે છે. પીઠ પર સૂવાથી લાળ બહુ ઓછી વહી જાય છે, તેનું કારણ એ છે કે પીઠ પર સૂવાથી લાળ ગળામાંથી આપોઆપ ગળી જાય છે. જ્યારે તમે તમારી બાજુ પર સૂઈ જાઓ અને તમારા પેટ પર સૂઈ જાઓ ત્યારે આવું થતું નથી.

3. સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ વહી જવાના ઘણા કારણોમાંનું એક કારણ એ છે કે ઘણી વખત આપણે કેટલીક એવી વસ્તુઓ ખાઈએ છીએ જેના કારણે એલર્જી થાય છે અથવા તો કેટલીક એવી દવાઓ હોય છે, જેના કારણે મોંમાં લાળની રચના થાય છે. થાય તેમ લાગે છે. આ કારણે સૂતી વખતે મોઢામાંથી લાળ પડે છે અને આપણે ઈચ્છવા છતાં પણ તેને રોકી શકતા નથી.

4. કેટલાક વૈજ્ઞાનિકોના અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે પેટમાં એસિડિટી અથવા પેટ સંબંધિત ઘણી બીમારીઓ પણ મોંમાં લાળ પેદા કરે છે. હવે આ લાળ જાગતી વખતે અને સૂતી વખતે મોંમાંથી ઓછી બહાર આવે છે, જેના પર આપણું બસ નથી.

5. સાઇનસ એ શ્વાસ સંબંધી રોગનો એક પ્રકાર છે જે ઉપલા શ્વસન માર્ગમાં જોવા મળે છે. જેના કારણે વ્યક્તિને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થાય છે. આ રોગને કારણે વ્યક્તિ સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ બહાર કાઢે છે, કારણ કે આ સમય દરમિયાન શ્વાસ લેવાને કારણે લાળ જમા થવા લાગે છે અને તે સૂતી વખતે વહે છે. આ સિવાય ફ્લૂના કારણે નાક બંધ થવાને કારણે જ્યારે આપણે મોં દ્વારા શ્વાસ લઈએ છીએ, ત્યારે મોંમાંથી ઘણી વખત લાળ વહેવા લાગે છે.

સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ પડતી અટકાવવાના ઉપાય

1. જો સૂતી વખતે વ્યક્તિના મોંમાંથી લાળ વહે છે, તો તેણે મોડા પચતા ખોરાકને ટાળવો જોઈએ જેથી તેનું પેટ સાફ રહે. આ સમસ્યાથી છૂટકારો મેળવવા માટે તેમણે દરરોજ 2 થી 3 તુલસીના પાન ચાવવા જોઈએ અને પાણી પીવું જોઈએ.

2. સૂતી વખતે લાળ નીકળવાની સમસ્યાથી બચવા માટે તમારે ફટકડીને પાણીમાં ઓગાળીને તેનાથી ગાર્ગલ કરવું જોઈએ, આમ કરવાથી તમારી સમસ્યા દૂર થઈ જશે.

3. લાળ નીકળવાની સમસ્યા હોય તો તજની ચા પીવાથી પણ તે દૂર થાય છે. જેના માટે પાણીમાં તજ નાખીને સારી રીતે ઉકાળો અને ગાળીને મધમાં નાખીને પી લો.

4. સૂતી વખતે મોંમાંથી લાળ નીકળવાની સમસ્યા હોય તો જમ્યા પછી તરત જ નવશેકા પાણીમાં આમળાનો પાઉડર મિક્સ કરીને પીવાથી એસિડિટીમાં આરામ મળશે અને લાળની સમસ્યા દૂર થશે.

5. લાળ પડવાની સમસ્યા દૂર કરવા માટે 500 મિ.લી. પાણીમાં 125 ગ્રામ મધ ઉમેરીને ગાર્ગલ કરવાથી પણ તે દૂર થાય છે. કોગળા કરવાની સાથે ગાર્ગલ કરો, આ સમસ્યા દૂર થઈ જશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *