આ છે દુનિયાની સૌથી નાની ગાય, દૂર-દૂરથી લોકો આવી રહ્યા છે સેલ્ફી, દૂધ પણ છે દુનિયામાં સૌથી શ્રેષ્ઠ

પ્રાણી તેના ખૂરથી તેના સુકાઈ જવા સુધી માત્ર 61.5 સે.મી.નું માપ લે છે, પરંતુ હજુ પણ તે જ્યાં રહે છે તે ખેતરમાં તેની સાથે આદરપૂર્વક વર્તે છે. નાના સસ્તન પ્રાણી ખેડૂત અને પર્યાવરણવાદી બાલકૃષ્ણન નમ્બુકુડી દક્ષિણ ભારતના કેરળ રાજ્યના અથોલી શહેરમાં તેમના ખેતરમાં એક નાની ગાય ધરાવે છે.

શ્રી નામ્બુકુડીને જ્યારે તે નવજાત હતી ત્યારે એક ગાય મળી હતી, પરંતુ તેને સામાન્ય ગાયની જેમ ખવડાવવા અને ઉછેરવા છતાં તે પૂર્ણ કદ સુધી પહોંચી શકી નથી. તેણીએ કહ્યું: “તે અન્ય લોકો કરતા અલગ દેખાતી હતી. મને સમજાયું કે તેણી સમાન જાતિની અન્ય ગાયો જેટલી ઊંચાઈ મેળવી રહી નથી.

“તે એક વિશિષ્ટ પ્રાણી છે. મણિક્યમ હવે પરિવારના સભ્ય જેવો છે. તે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે અને જ્યારે તમે તેનું નામ બોલાવો છો ત્યારે તે જવાબ આપે છે.” તેના નાના કદ હોવા છતાં, મણિક્યમ કોઈપણ શારીરિક ખોડથી પીડાતા નથી.

મણિક્યમને ગયા વર્ષે વિશ્વની સૌથી નાની ગાય જાહેર કરવામાં આવી હતી – અગાઉના રેકોર્ડને ત્રણ ઇંચથી વધુ તોડીને – અને પાંચ સભ્યોની ગિનિસ વર્લ્ડ રેકોર્ડની ટીમે રેકોર્ડની ચકાસણી માટે ગામની મુલાકાત લીધી હતી. અને ગાય, જે વેચુર જાતિનો એક ભાગ છે, તેને પાળતુ પ્રાણીની જેમ પરિવારના ઘરમાં જાહેરાત કરવાની મંજૂરી છે.

શ્રી નમ્બુકુડીએ કહ્યું: “આ ગાય પરિવારના સભ્ય જેવી છે. દરેક સમયે અમારી સાથે છે. આ એક ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ અને ખૂબ જ બુદ્ધિશાળી ગાય છે. તમે ફોન કરો ત્યારે તે આવે છે.”

સ્થાનિક ગ્રામીણ દયાનંદ કુમારે કહ્યું: “અમે ગાયને ભગવાનનું સ્વરૂપ માનીએ છીએ. આવી સુંદર ગાયને જોવી એ એક દૈવી વરદાન છે.”

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *