તમારી આંખોને ડાયાબિટીસથી બચાવો, આજ થી જ કરો સલામતી ના ઉપાય

લાંબા સમય સુધી ચાલતી ડાયાબિટીસ શરીરના અન્ય ભાગોને પણ અસર કરે છે અને આ અસરગ્રસ્ત ભાગ તમારી આંખો પણ હોઈ શકે છે. જેમ તમે જાણો છો, ડાયાબિટીસ રક્ત વાહિનીઓની દિવાલોને અસર કરે છે, જેના કારણે રેટિનામાં ઓક્સિજન વહન કરતી નળીઓ નબળી પડી જાય છે.

જો ડાયાબિટીસના દર્દીઓમાં શુગરનું પ્રમાણ નિયંત્રણમાં ન રહે તો તેઓ ડાયાબિટીક રેટિનોપેથીનો શિકાર બની શકે છે. આ સમસ્યા ત્યારે જ ખબર પડે છે જ્યારે આ રોગ ગંભીર રૂપ ધારણ કરે છે.યાદ રાખો કે જો આંખ સાચી હોય તો આપણી ક્યાં છે, નહીં તો બધુ દૂર અંધારું છે.

ડાયાબિટીક રેટિનોપેથી અંધત્વનું મુખ્ય કારણ છે.

રેટિનોપેથીના પ્રારંભિક લક્ષણો:

ચશ્માની સંખ્યામાં વારંવાર ફેરફાર,સફેદ મોતિયા અથવા કાળો મોતિયો,વારંવાર આંખમાં ચેપ,સવારે ઉઠ્યા પછી ઓછી દ્રષ્ટિ,રેટિનામાં રક્તસ્રાવ,માથાનો દુખાવો અથવા અચાનક દ્રષ્ટિ ગુમાવવી,ડાયાબિટીસ 1 ધરાવતા દર્દીઓમાં ગ્લુકોમામાં જાય છે. અને સામાન્ય વ્યક્તિ કરતાં 2 ડાયાબિટીસ.

સલામતીનાં પગલાં:

સમયાંતરે આંખોની તપાસ કરાવો, આ પરીક્ષણ બાળકોમાં પણ જરૂરી છે.લોહી. તેમાં કોલેસ્ટ્રોલ અને શુગરની માત્રાને નિયંત્રિત કરો.

જો તમને આંખોમાં દુખાવો, અંધારું થવા જેવા લક્ષણો દેખાય તો તરત જ ડૉક્ટરની સલાહ લો.ડાયાબિટીસના દર્દીએ વર્ષમાં ઓછામાં ઓછી એક વખત તેની આંખોની તપાસ કરાવવી જોઈએ.

ડાયાબિટીસના દસ વર્ષ પછી દર ત્રણ મહિને આંખની તપાસ કરાવો.જો સગર્ભા સ્ત્રીને ડાયાબિટીસ હોય, તો આ વિશે ડૉક્ટર સાથે વાત કરો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *