વધુ ભાત ખાવાથી તમારે તમારા શરીરને આટલું મોટું નુકસાન સહન કરવું પડી શકે છે

તમે કદાચ જાણો છો કે ચોખાને ડાંગરનું બીજ કહેવામાં આવે છે. ભારતમાં રાંધેલા ભાતને ભાત કહેવામાં આવે છે. લગભગ દરેકને ભાત ખાવાનું પસંદ હોય છે, અને દરેક જણ તેને ખૂબ ઉત્સાહથી ખાય છે.

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે આ ચોખા તમારા શરીરને કંઈક એવું નુકસાન પહોંચાડે છે જેના વિશે તમે ક્યારેય વિચાર્યું પણ નહીં હોય.લોકો ઘણીવાર સ્વાદિષ્ટ વાનગીઓ સાથે ભાતનું સેવન કરતા હોય છે.

આ સિવાય ભોજનની થાળીમાં ભાત ન હોય તો ભોજન અધૂરું લાગે છે અને થાળીમાં ભાત હોય તો તેને જોઈને જ લાગે છે કે હવે પેટ ભરાઈ જશે. તમે કદાચ જાણતા હશો કે ચોખા બે પ્રકારના હોય છે, એક સફેદ અને બીજો પીળો રંગનો હોય છે, જેને બ્રાઉન રાઇસ પણ કહેવામાં આવે છે.

જેમાંથી સફેદ ચોખા આપણા શરીર માટે હાનિકારક છે. હવે તમે વિચારતા જ હશો કે આ બંને ચોખા છે તો પછી તેમના રંગમાં આટલો તફાવત કેવો છે. સારું, કદાચ કેટલાક લોકો તેના વિશે જાણતા હશે.

પરંતુ અમે તમને જણાવી દઈએ કે સફેદ ચોખાની ઉપરનું એક પડ દૂર કરવામાં આવે છે, જેને સામાન્ય ભાષામાં પોલિશ્ડ ચોખા કહેવામાં આવે છે, અને તેનાથી વિપરિત, પીળા ચોખાની ટોચની પડને દૂર કરી શકાતી નથી કારણ કે તે પહેલા ડાંગરની સ્થિતિમાં હળવા હોય છે. તેને આગ પર રાંધવામાં આવે છે જેના કારણે તેનું સ્તર કડક બને છે.

આળસનું કારણ બને છે- ચોખાનું સેવન કરવાથી આપણા શરીરમાં શુગરનું સ્તર વધવા લાગે છે, જેના કારણે ઊંઘ આવવા લાગે છે અને આપણા શરીરમાં આળસ ઉત્પન્ન થાય છે. જે લોકો ખાધા પછી વારંવાર વર્કઆઉટ કરે છે તેઓએ ભાતનું સેવન બંધ કરી દેવું જોઈએ.

ચોખામાંથી ચરબી
જો ચોખાને બદલે અન્ય અનાજનો વધુ પડતો ઉપયોગ કરવામાં આવે તો સ્થૂળતા વધવાની શક્યતા રહે છે. ભારતમાં એવી માન્યતા છે કે જો તમે ચોખા ખાશો તો તમે ચરબીયુક્ત થઈ જશો, જ્યારે ભાતમાં ચરબીનું પ્રમાણ ખૂબ જ ઓછું હોય છે, તો ભાત કેવી રીતે સ્થૂળતા વધારી શકે છે! તેમાં કાર્બોહાઇડ્રેટ્સનું પ્રમાણ વધુ હોય છે, જો તમે જરૂર કરતાં વધુ ભાત ખાઓ અને કસરત ન કરો તો સ્થૂળતા તો આવવાની જ છે!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *