આ ખતરનાક રોગો માટે રામબાણ છે આ છોડ, આજે જ વાવો

કાલમેઘ છોડનો ઉપયોગ ભારતીય આયુર્વેદિક દવામાં લાંબા સમય સુધી કરવામાં આવે છે. કાલમેઘ, સ્વાદમાં ખાટા અને ઔષધીય ગુણોથી ભરપૂર, આ રીતે તેને ‘કડવાનો રાજા’ કહેવામાં આવે છે. તેનો ઉપયોગ આયુર્વેદિક ઉપચાર તરીકે થાય છે, જે સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ઉપયોગી સાબિત થઈ શકે છે.

કાલમેઘનો ઉપયોગ પેટનો ગેસ, કૃમિ, કબજિયાત, યકૃતની સમસ્યાઓ વગેરેનો સામનો કરવા તેમજ તાવમાં મદદ કરવા અને રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધારવા માટે કરવામાં આવે છે. કાલમેઘમાં એન્ટિબેક્ટેરિયલ, એન્ટીઑકિસડન્ટ, બળતરા વિરોધી, બળતરા વિરોધી અને યકૃત સંરક્ષણ ગુણધર્મો છે.

તે મેલેરિયા અને વિવિધ પ્રકારના તાવ માટે ખૂબ જ સારો ઉપાય છે. તેની દૈનિક માત્રા દરરોજ 60 મિલિગ્રામ અને 300 મિલિગ્રામ છે.

કેટલાક કિસ્સાઓમાં, તેના ઉપયોગ વિશે સાવચેત રહેવું ખૂબ જ જરૂરી છે, કારણ કે કેટલાક લોકોને એલર્જી, માથાનો દુખાવો, થાક, ગેસ્ટ્રિક સમસ્યા, ઉબકા, ઝાડા વગેરેના કેસ પણ હોઈ શકે છે. ગર્ભાવસ્થામાં સ્ટેજ. વધુમાં, તે વધુમાં રક્ત પ્રવાહ વિકૃતિઓ, અતિશય બ્લડ પ્રેશર, અલ્સર, હાયપરએસીડીટી સાથે સરેરાશ હોવું જોઈએ.

કાલમેઘના 7 ફાયદા નીચે મુજબ છે.

ડાયાબિટીસના ઉપચાર
સંશોધનોએ સાબિત કર્યું છે કે કાલમેઘ ડાયાબિટીસના ઉપાય સાથે ઉપયોગમાં લેવાતી સૌથી સુંદર વનસ્પતિ છે. આનાથી શરીર બ્લડ સુગરને નિયંત્રિત કરી શકે છે.

કોરોનરી હાર્ટ હેલ્થ માટે ફાયદાકારક
કાલમેઘના છોડમાં ગંઠન વિરોધી ગુણધર્મો છે, જે લોહીના સામાન્ય પ્રવાહને મંજૂરી આપે છે. તે કોરોનરી હાર્ટ એટેકનું જોખમ ઘટાડે છે. આ સિવાય કાલમેઘનો છોડ ગંઠાઈ જવાથી બચવામાં પણ એટલો જ શક્તિશાળી છે.

તાવ ઘટાડે છે
જો કોઈ વ્યક્તિને લાંબા સમય સુધી તાવ અથવા લોકપ્રિય તાવ આવ્યો હોય, તો કાલમેઘના છોડથી લેન્ડસ્કેપ મટાડી શકાય છે. ત્રણથી ચાર ગ્રામ કાલમેઘ લઈને તેના ચૂર્ણમાંથી ઉકાળો બનાવો. એક ચતુર્થાંશ પાણી બાકી રહે ત્યાં સુધી તેને ઉકાળો. તાવ આવે તો બપોરે બે વાર પીવો. જો તમે ઇચ્છો તો, તમે સ્વાદ માટે ખાંડની મીઠી અપલોડ કરી શકો છો.

ઊંઘની સમસ્યામાં રાહત આપે છે
નિંદ્રાની ફરિયાદ કરતા લોકો માટે કાલમેઘ ખૂબ ઉપયોગી છે. તેનો રસ પીવાથી અનિદ્રામાં રાહત મળે છે. કાલમેઘ તાણ-વિરોધી તરીકે કામ કરે છે, તેનો અર્થ એ છે કે તે તાણ ઘટાડવા માટે પરવાનગી આપે છે, જે ઊંઘને યોગ્ય બનાવવા માટે મુખ્ય છે.

સ્વસ્થ યકૃત
કાલમેઘ લીવરની સુરક્ષામાં મહત્વનો ભાગ ભજવી શકે છે. તેને આમળા પાવડર અને આલ્કોહોલ સાથે સારી રીતે ઉકાળો. પછી તેનો ઉકાળો કાઢીને ખાઓ. તમને જણાવી દઈએ કે, તેના પાનનો ઉપયોગ કમળાના પરંપરાગત ઉપચારમાં થાય છે.

કબજિયાતમાં રાહત
કાલમેઘ પાવડરનું સેવન કરવાથી કબજિયાત મટે છે. તેના માટે કાલમેઘ, આમળા અને લિકરિસના પાઉડરને ઉકાળો, ત્યારબાદ તેને સાફ કરીને બપોરે બે વાર પીવો.

ઘા માટે અસરકારક

કાલમેઘ ઘા રૂઝાવવામાં ખૂબ જ ઉપયોગી સાબિત થાય છે. વધુમાં તે ઘાવ ઘટાડી શકે છે. તમે અસરગ્રસ્ત વિસ્તાર પર થોડી માત્રામાં કાલમેઘના પાવડરનો ઉપયોગ કરવા અને તેને પાટો કરવા માંગો છો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *