શા માટે ખરાબ શ્વાસ, અને તેને કેવી રીતે ઠીક કરવું

તમે તમારા મિત્રને કંઈક કરવા માટે બબડાટ કરો છો અને તમે તમારા મિત્રના ચહેરા પરના દેખાવ દ્વારા કહી શકો છો કે કંઈક ખોટું છે. તે તમારા શ્વાસ હોઈ શકે છે? કદાચ તમારે લંચમાં તમારા હેમબર્ગર પર વધારાની ડુંગળી ન હોવી જોઈએ. શ્વાસની દુર્ગંધવાળા લોકોએ શું કરવું જોઈએ?

તે ગંધ શું છે?
શ્વાસની દુર્ગંધ એ હેલિટોસિસ નામની તબીબી સ્થિતિનું સામાન્ય નામ છે તમારા દાંત સાફ ન કરવાથી લઈને કેટલીક અલગ-અલગ તબીબી સ્થિતિઓ સુધી ઘણી જુદી જુદી વસ્તુઓ હેલિટોસિસનું કારણ બની શકે છે.

કેટલીકવાર, વ્યક્તિના શ્વાસની દુર્ગંધ તમને ખૂબ જ પરેશાન કરે છે અને તેમને ખ્યાલ નથી હોતો કે કોઈ સમસ્યા છે. ખરાબ શ્વાસ વિશે કોઈને કહેવાની (સારી) રીતો છે. તમે કંઈપણ બોલ્યા વિના તીખા તમતમતા સ્વાદવાળું તેલ આપનારી એક વનસ્પતિ અથવા ખાંડ મુક્ત ગોળી આપી શકો છો.

જો તમને શંકા છે કે તમારો પોતાનો શ્વાસ ખરાબ છે, તો કોઈને પૂછો કે જે તમારી મજાક કર્યા વિના તમને પ્રમાણિક જવાબ આપશે. ફક્ત તમારા ભાઈ અથવા બહેનને પૂછશો નહીં – તેઓ તમને કહેશે કે તમારા શ્વાસમાં ગંધ આવે છે ત્યારે પણ તે નથી.

જો કે દરેક વ્યક્તિને ક્યારેક-ક્યારેક શ્વાસની દુર્ગંધ આવે છે, જો તમને ખૂબ જ દુર્ગંધ આવતી હોય, તો તમારે તમારા ડેન્ટિસ્ટ અથવા ડૉક્ટરની મુલાકાત લેવાની જરૂર પડી શકે છે.

ખરાબ શ્વાસ શું છે?
લસણ, ડુંગળી, ચીઝ, નારંગીનો રસ અને સોડા જેવા ખોરાક અને પીણાં દાંતની નબળી સ્વચ્છતા તરફ દોરી શકે છે.

હાઈજીન એટલે કે નિયમિતપણે બ્રશ અને ફ્લોસિંગ ન કરવું.

ખરાબ શ્વાસ બંધ કરો
તો બાળકે શું કરવું જોઈએ? ધૂમ્રપાન કરશો નહીં અથવા તમાકુ ઉત્પાદનોનો ઉપયોગ કરશો નહીં. અને દિવસમાં ઓછામાં ઓછા બે વાર તમારા દાંત સાફ કરીને અને દિવસમાં એકવાર ફ્લોસ કરીને તમારા મોંની સંભાળ રાખો. તમારી જીભને પણ બ્રશ કરો, કારણ કે ત્યાં બેક્ટેરિયા વધી શકે છે. દિવસમાં એકવાર ફ્લોસિંગ કરવાથી તમારા દાંતની વચ્ચે રહેલા કણો દૂર થઈ જાય છે. ઉપરાંત, નિયમિત ચેક-અપ અને સફાઈ માટે વર્ષમાં બે વાર તમારા દંત ચિકિત્સકની મુલાકાત લો.

દંત ચિકિત્સકની મુલાકાત લેવાથી માત્ર તમારા દાંતની સંપૂર્ણ સફાઈ થશે નહીં પરંતુ દંત ચિકિત્સક તમારા મોંની આસપાસ કોઈપણ સંભવિત સમસ્યાઓ પણ શોધી શકે છે. ઉદાહરણ તરીકે, ગમ રોગ, જેને પિરિઓડોન્ટલ ડિસીઝ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તે શ્વાસની દુર્ગંધ અને તમારા દાંતને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે.

સામાન્ય રીતે, શ્વાસની દુર્ગંધનું ઓછું જટિલ કારણ હોય છે – જેમ કે તમે લંચમાં શું લીધું હતું. તેથી તમારું બ્રશિંગ અને ફ્લોસિંગ યોગ્ય રીતે કરો અને ગંધ મુક્ત રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *