99% લોકો ને નથી ખબર પ્યુરિયા શું છે અને તેના લક્ષણો, દાંતના મૂળમાંથી પરુ નીકળવું અને આવા બીજા લક્ષણો

જો તમારે તમારા શરીરને સ્વસ્થ રાખવું હોય તો તમારે દેશના સમયને ધ્યાનમાં રાખીને તમારા આહાર, વ્યવહાર અને વર્તનનું નિયમન કરવું પડશે.આયુર્વેદમાં તેને નિત્યક્રમ, રાત્રિ અને કર્મકાંડ કહેવામાં આવ્યું છે.પાણીમાં રાખેલ પાણી પીવું, લેવું. થોડી વાર ચાલવું અને પ્રેશર બને કે તરત ફ્રેશ થવું, દાંત સાફ કરવા અને ફ્રેશ થયા પછી મોં ધોવા એ ખૂબ જ અગત્યની પ્રક્રિયા છે, તેને રૂટિન કહેવામાં આવે છે.

આજકાલ લોકોની દિનચર્યા ખોરવાઈ ગઈ છે અને નવા નવા રોગો થયા છે, જો દિનચર્યા અને દિનચર્યા બરાબર રાખવામાં આવે તો રોગોથી બચી શકાય છે. આવો જ એક રોગ છે પાયોરિયા, જેમાં અનુકૂળ સમયે દાંત અને જીભની સફાઈ ન કરવામાં આવે તો મોઢાની અંદરની ગંદકીને કારણે વડવા લાગે છે, જે પાછળથી પેઢામાં સોજો આવીને પ્યુરિયા બની જાય છે.આજે પ્યુરિયા આટલો વ્યાપક રોગ બની ગયો છે.

કહેવાય છે કે અમીર, ગરીબ, નાના બાળકો બધા તેનાથી પીડાય છે.કેટલાક લોકોના મતે આ આધુનિક સભ્યતાની ભેટ છે, આ વાત અમુક અંશે સાચી પણ છે, પરંતુ કોઈ પણ સભ્યતા રોગ પેદા કરવાનું શીખવતી નથી, તે જરૂરી છે કે સંસ્કૃતિ તેનું જન્મસ્થળ છે.પરંતુ તે ત્યાંની આબોહવા પ્રમાણે યોગ્ય હોઈ શકે છે, પરંતુ જો અન્ય સ્થળોએથી લોકો આ જ સભ્યતાને અપનાવે તો તે રોગનું કારણ પણ બની શકે છે, પશ્ચિમી દેશમાં ઠંડીના કારણે ત્યાંની દિનચર્યા અલગ હશે, આપણો દેશ ગરમ આબોહવાનો દેશ છે, તેથી અહીં સંજોગો અનુસાર, અહીંની દિનચર્યા અલગ છે.

વેલ, પાયોરિયા રોગ એવો નથી કે તે આજના જન્મે છે, આ રોગ પ્રાચીન સમયથી ચાલી આવે છે. હમણાં જ તેનું નામ પાયરિયા છે, જ્યારે તેને દંતવેષ્ટ (દાંતની દુર્ગંધ), શિતાદ (પેઢામાં ઠંડુ પાણી આવવું), ઉપકુશ (ગરમ પાણી આવવું) વગેરે કહેવામાં આવે છે. સુશ્રુત સંહિતા અનુસાર પેઢાં અને દાંતના મૂળમાં 15 રોગો થાય છે. જેમાં શિતાદ, ટૂથબુક, ઉપકુશ મુખ્ય રોગો છે.

પાયોરિયાના લક્ષણો-

Pyorrhoea એ અંગ્રેજી શબ્દ છે. Peoria નો અર્થ થાય છે દાંતના મૂળમાંથી પરુ નીકળવું, આ રોગમાં દાંતના મૂળ નબળા પડી જાય છે અને બગડી જાય છે, પેઢામાંથી લોહી અને પરુ નીકળે છે, લોહી અને કફના દૂષિતતાને કારણે ખરાબ થાય છે.

શ્વાસ અને દાંતની હલનચલન. એવું લાગે છે કે પેઢામાંથી કોઈ કારણ વગર લોહી નીકળે છે, દાંત પર કાળો પડ જામે છે અને પેઢા પીગળી જાય છે અને મૂળ પોલા થઈ જાય છે અને દાંત નીકળી જાય છે અથવા કાઢી નાખવા પડે છે ત્યારે દુખાવો થાય છે. દાંત નથી, તો ખોરાક બરાબર ચાવી શકાતો નથી, પરિણામે, ખોરાકમાં લાળ યોગ્ય રીતે મળી શકતી નથી અને જ્યારે લાળ યોગ્ય રીતે મળી નથી, તો ખોરાકનું યોગ્ય રીતે પાચન થતું નથી.

તેના કારણે પરુ બહાર આવે છે દાંત પાચનતંત્ર સુધી પહોંચે છે, પાચન શક્તિ નબળી પડી જાય છે જેના કારણે ખોરાક પ્રત્યે અરુચિ, અસ્વસ્થતા, જઠરનો સોજો વગેરેને કારણે અનેક રોગો થાય છે.આ દાંતનો પરુ શ્વાસ સાથે ફેફસાંમાં જાય તો ન્યુમોનિયા જેવી સ્થિતિ સર્જાય છે.જ્યારે ચેપગ્રસ્ત પ્યુર્યુલન્ટ રસ લોહી કે ધાતુ સાથે ભળે તો ક્ષય રોગ કે ટી.વી. બનવાની શક્યતાઓ વધી જાય છે.

પ્યુરિયાના કેટલાક મુખ્ય લક્ષણો નીચે મુજબ છે.

(1)- પેઢાની કિનારીઓ પર સોજો આવવો.

(2)- પેઢા પર લાલાશ.

(3)- શ્વાસની દુર્ગંધ.

(4)- સ્વાદમાં ફેરફાર.

(5) – લોહી કે લોહી સાથે પેઢામાંથી પરુ (પસ) નીકળવું.

(6)-દાંતના મૂળ અને જડબાના બહારના ભાગમાં સોજો આવવાથી નાકની આસપાસ અને આંખોની નજીક પણ સોજો આવે છે.

પાયોરિયા થયા પછી શરીરમાં જે નવા વિકારો ઉત્પન્ન થાય છે તે નીચે મુજબના હેમ છે.

ખોરાક બરાબર પચી શકતો નથી, તેથી જ્યુસ ન પચવાને કારણે લોહી બનતું નથી, તેનાથી એનિમિયા, ગેસ્ટ્રાઈટિસ, ભૂખ ન લાગવી અને સમયસર સારવાર ન કરવામાં આવે તો ટીવી અને કેન્સર જેવા ખતરનાક રોગો પણ થઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *