ઘરમાં લગાવો આ 10 છોડ, નહીં રહે ઓક્સિજનની કમીઃ ઓક્સિજન પ્લાન્ટ

  • Nature

બ્રિટિશ હેલ્થ મેગેઝિન- ધ લેન્સેટના ‘પ્લેનેટરી હેલ્થ રિપોર્ટ-2020’ અનુસાર, 2019માં ભારતમાં વાયુ પ્રદૂષણને કારણે 17 લાખ લોકોના મોત થયા હતા, જે તે વર્ષે દેશમાં થયેલા કુલ મૃત્યુના અઢાર ટકા હતા. દેશમાં વાયુ પ્રદૂષણથી થતા રોગોની સારવારમાં મોટી રકમ ખર્ચવામાં આવે છે. વાયુ પ્રદૂષણને લઈને નાસા તરફથી એક ખાસ સૂચન આવ્યું છે.
તમને જણાવી દઈએ કે અમેરિકાની સ્પેસ એજન્સી નાસાએ આવા 10 છોડ વિશે જણાવ્યું છે જેને ઘરના કોઈપણ રૂમમાં રાખી શકાય છે. આ છોડ ઓછા ખર્ચે ઓક્સિજન આપશે.

ગરબેરા ડેઇઝી:
ઘણા લોકો આ છોડનો ઉપયોગ સુશોભન તરીકે કરે છે. ગર્બેરા ડેઝી ઘરના સુંદર છોડ માટે સારી માનવામાં આવે છે. આ ઘરના છોડની વિશેષતા એ છે કે આ છોડ રાત્રે પણ ઓક્સિજન બનાવે છે. ગર્બેરા ડેઝીને સીધા સૂર્યપ્રકાશની જરૂર નથી, તેથી તેને એવી જગ્યાએ રાખવી જોઈએ જ્યાં તેને માત્ર થોડા કલાકો માટે સીધો સૂર્યપ્રકાશ મળી શકે. નાસાના સંશોધન મુજબ, આ છોડ વાતાવરણમાંથી ટ્રાઇક્લોરેથીલીન અને બેન્ઝીનને શોષી લે છે. ગર્બેરાના છોડને નિયમિત પાણી આપવાની જરૂર છે કારણ કે તેની જમીનમાં ભેજ હશે, તો જ તે યોગ્ય રીતે ખીલી શકશે. તેને રૂમમાં બારી પાસે પણ રાખી શકાય છે.

ચાઈનીઝ એવરગ્રીન
18-27 ડિગ્રી તાપમાનમાં સારી રીતે ખીલે છે. આ ધીમી વૃદ્ધિ પામતો છોડ પ્રકાશમાં પણ ખીલી શકે છે. તેના પાંદડા મોટા હોય છે અને મહત્તમ ઉંચાઈ 3 ફૂટ હોય છે. ચાઈનીઝ એવરગ્રીન વાતાવરણમાંથી બેન્ઝીન અને ફોર્માલ્ડીહાઈડને શોષી લે છે. તેને દરરોજ પાણીની જરૂર પડતી નથી. તેને પ્રાણીઓથી દૂર રાખવું જોઈએ કારણ કે તે તેમના માટે ઝેરી બની શકે છે.

સ્પાઈડર પ્લાન્ટ
સ્પાઈડર પ્લાન્ટને રિબન પ્લાન્ટ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. આ છોડની ઊંચાઈ લગભગ 60 સેમી અથવા બે ફૂટ જેટલી છે. સ્પાઈડર પ્લાન્ટ 2 ડિગ્રી સેલ્સિયસ સુધીની ઠંડી સહન કરી શકે છે. પરંતુ નાસા અનુસાર, આ માટે 18 થી 32 ડિગ્રી તાપમાન વધુ સારું છે. સ્પાઈડર છોડ આસપાસના વાતાવરણમાંથી કાર્બન મોનોક્સાઇડ અને ઝાયલીન જેવા વાયુઓ પણ શોષી લે છે. તેને અઠવાડિયામાં એકવાર પાણી આપવાની જરૂર છે. તમે લિવિંગ રૂમ કે બેડરૂમમાં સ્પાઈડર પ્લાન્ટને પણ સજાવી શકો છો.

બ્રોડ લેડી પામ
આ છોડને બામ્બૂ પામ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. આ છોડની સફાઈ ઉત્પાદનોમાં જોવા મળતા એમોનિયા ગેસને શોષી લે છે. તે હવાને શુદ્ધ કરે છે અને ઓક્સિજનનું પ્રમાણ વધારે છે. બ્રોડ લેડી પામ ઊંચાઈમાં 4 મીટર સુધી વધી શકે છે. તેને એવી જગ્યાએ રાખવામાં આવે છે જ્યાં છાંયો હોય. ઉનાળાની ઋતુમાં આ છોડને દરરોજ પાણી આપવું જરૂરી છે.

ડ્રેગન વૃક્ષ
ડ્રેગન ટ્રીને રેડ-એજ ડ્રાસેનિયા પણ કહેવામાં આવે છે. આ છોડ વાતાવરણમાંથી બેન્ઝીન, ઝાયલીન, ટોલ્યુએન અને ટ્રાઇક્લોરેથીલીન જેવા જોખમી વાયુઓને શોષી લે છે. આ છોડને એવી જગ્યાએ રાખવામાં આવે છે જ્યાં સૂર્યપ્રકાશ આવે છે. તેને બાલ્કનીમાં અથવા રૂમમાં મૂકી શકાય છે.

વિપીંગ ફીગ
આ છોડ રાણી વિક્ટોરિયાના સમયથી ખૂબ જ લોકપ્રિય રૂમ પ્લાન્ટ છે. તેના મૂળ તેમના દાંડીમાંથી બહાર આવવાનું શરૂ કરે છે, જ્યારે આ મૂળ લટકતી જમીન પર પહોંચે છે, ત્યારે એક વધારાનું સ્ટેમ પોતે જ રચાય છે. તેના પાંદડા નીચે લટકતા આંસુ જેવા દેખાય છે, તેથી તેનું નામ વીપિંગ ટ્રી પડ્યું. આ છોડ ઝડપથી કાર્બન ડાયોક્સાઇડ શોષી લે છે અને ઓક્સિજન છોડે છે. પ્રાણીઓને આ છોડથી એલર્જી થઈ શકે છે. વીપિંગ વૃક્ષના છોડના મૂળ કુંડામાં અથવા જમીનમાં ખૂબ જ ઝડપથી ફેલાય છે. આ છોડની ઊંચાઈ 20 મીટર સુધીની હોઈ શકે છે.

એરેકા પામ
એરિકા પામ કાર્બન ડાયોક્સાઇડ લે છે અને ઓક્સિજન છોડે છે. આ છોડ હળવા પ્રકાશમાં અને ઓછા પાણીમાં પણ ઉગે છે. યુએસ સ્પેસ એજન્સી અનુસાર, જો તમારા ઘરમાં ખભાના કદના ચારાનો છોડ હોય, તો તે વધુ સારું છે. બાકીના છોડની જેમ, આ છોડ પણ હવામાં રહેલા જોખમી વાયુઓને શોષી લે છે, જેમ કે ફોર્માલ્ડીહાઈડ અને ઝાયલીન. એરેકા પામને લિવિંગ રૂમમાં મૂકી શકાય છે.

કુંવરપાઠુ
એલોવેરાના છોડનો ઉપયોગ રસોડામાં તેમજ સુંદરતાની સંભાળમાં થાય છે. તેના પાંદડા વાતાવરણમાં હાજર ફ્લોર વાર્નિશ, વાર્નિશ અને ડીટરજન્ટમાં મળતા ફોર્માલ્ડીહાઈડને શોષી લે છે. એલોવેરાની વધારે જરૂર પડતી નથી. તે તડકામાં સારી રીતે ખીલે છે, તેથી તેને તડકામાં રાખી શકાય છે.

સ્નેક પ્લાન્ટ
આ છોડ રાત્રે પણ ઓક્સિજન છોડે છે. સ્નેક પ્લાન્ટ ઝેરી વાયુઓને શોષી લે છે જેમ કે ફોર્માલ્ડિહાઇડ, ઝાયલીન ટ્રાઇક્લોરોઇથિલિન, બેન્ઝીન, ટોલ્યુએન અને ટ્રાઇક્લોરો. રૂમમાં બારી પાસે સ્નેક પ્લાન્ટ મૂકી શકાય છે.

મની પ્લાન્ટ
આ છોડ ઓછા પ્રકાશમાં પણ ઓક્સિજન ઉત્પન્ન કરવાની ક્ષમતા ધરાવે છે. મની પ્લાન્ટને ઘણીવાર બાળકો અને પ્રાણીઓથી દૂર રહેવાનું કહેવામાં આવે છે કારણ કે છોડ બાળકો માટે ઝેરી છે. જો બાળક આકસ્મિક રીતે મની પ્લાન્ટ ખાય તો તેને ઉલ્ટી, ઝાડા, મોં અને જીભમાં સોજો આવવા જેવી ફરિયાદો થઈ શકે છે. આ છોડને અઠવાડિયામાં એકવાર પાણી આપવાની જરૂર છે.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *