નાની ઉંમરે લગ્ન કર્યા અને 18 વર્ષની ઉંમરે માતા બની, છતાં મહેનત કરીને IPS ઓફિસર બની: પ્રેરણાદાયી વાર્તા

આપણામાંના મોટા ભાગના લોકો એવા હોય છે, જેઓ પોતાના સંજોગો સામે હાર માની લે છે અને તેને પોતાની જીંદગી તરીકે સ્વીકારે છે અને તેની સાથે પોતાનું આખું જીવન કાઢી નાખે છે, પરંતુ આપણી વચ્ચે કેટલાક એવા વ્યક્તિત્વો પણ છે જેઓ પોતાના સંજોગો સાથે લડે છે.મહેનતથી એક નવી વાર્તા લખે છે. આજે અમે તમને એવી “લેડી સિંઘમ” વિશે જણાવીશું જેમણે પોતાનું ભાગ્ય જાતે જ લખ્યું છે.

IPS અંબિકાનો પરિચય-
અંબિકાના લગ્ન 14 વર્ષમાં જ થયા હતા, તે સમયે તેને લગ્નનો અર્થ સુધ્ધાં ખબર ન હતી, પરંતુ અંબિકા આ માટે કોઈને દોષ નથી આપતી. તેણીના લગ્ન તમિલનાડુના એક કોન્સ્ટેબલ સાથે થયા હતા, 18 વર્ષની ઉંમરે તે 2 પુત્રીઓની માતા બની હતી. તે કહે છે કે મને કોઈ પ્રકારની તકલીફ નહોતી, ન તો મને UPSC કે IAS વિશે ખબર હતી, હું મારા ઘરનું ધ્યાન રાખતી હતી અને ખુશ હતી, આજે મુંબઈમાં લોકો તેને “લેડી સિંઘમ” કહે છે .

તમે IPS બનવા વિશે કેવી રીતે વિચાર્યું-
કહેવાય છે કે ક્યારેક આપણે કંઈક બીજું વિચારીએ છીએ અને નસીબે આપણા માટે કંઈક બીજું જ રાખ્યું છે, અંબિકા સાથે પણ એવું જ થયું, એક વખત તે પ્રજાસત્તાક દિવસ પર તેના પતિ સાથે ગઈ હતી, ત્યાં તેણે જોયું કે તેનો પતિ અધિકારીઓને સલામ કરી રહ્યો છે, બાદમાં તેણીએ તેના પતિને પૂછ્યું કે તે શા માટે તેમને સલામ કરે છે, તો તેના પતિએ કહ્યું કારણ કે તે એક સારા અધિકારી હતા.

તે પછી તેણે તેના પતિને ઘણા પ્રશ્નો પૂછ્યા જેમ કે- હું અધિકારી કેવી રીતે બની શકું, સિવિલ સર્વિસની પરીક્ષા પાસ કરવા માટે મારે શું કરવું પડશે? જ્યારે તેના તમામ પ્રશ્નોના જવાબ મળી ગયા, ત્યારે તેણે નક્કી કર્યું કે તે IAS ઓફિસર બનીને જ રહેશે.

IPS ની તૈયારી શરૂ કરી-
પહેલા તો અંબિકાના પતિને તેની વાત બાલિશ લાગી, પરંતુ તેની સખત મહેનતથી અંબિકાએ સાબિત કરી દીધું કે તે તેના ધ્યેય પર ખૂબ જ કેન્દ્રિત છે, પરંતુ તેને ઘણી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડ્યો, કારણ કે તે એક ગૃહિણી હતી, તેના પછી 2 પુત્રીઓની તેની માતા પણ છે. આ સાથે તેણે ઘણા વર્ષો સુધી પોતાનો અભ્યાસ પૂરો કર્યો હતો. પરંતુ તેણે હાર ન માની અને સખત મહેનત કરતો રહ્યો, તેણે 10માની તૈયારી કરવા માટે ખાનગી કોચિંગમાં એડમિશન લીધું, જ્યારે તેનું 10મું અને 12મું પૂરું થયું ત્યારે તેણે અંતરથી ગ્રેજ્યુએશનની ડિગ્રી લીધી. સ્નાતક થયા પછી, તેણીએ તેના સપનાને અનુસરવાનું શરૂ કર્યું.

પતિએ દરેક પગલે સાથ આપ્યો-
અંબિકા માટે આ સફર ખૂબ જ મુશ્કેલ હતી, પરંતુ તેના પતિએ તેને દરેક પગલા પર સાથ આપ્યો, UPSC ની તૈયારી કરવા માટે સારા કોચિંગની જરૂર હતી પરંતુ તેના વિસ્તારમાં કોઈ કોચિંગ ન હતું, તેથી તે UPSC ની તૈયારી કરવા માટે ચેન્નાઈ આવી. નિર્ણય કર્યો કે તેનો પતિ તેને ખાતરી આપે છે કે તે તેની નોકરીની સાથે બાળકોની પણ કાળજી લેશે, અંબિકા કહે છે કે તે કહેવું એટલું સરળ નહોતું.

ત્રણ નિષ્ફળતા પછી સફળતા
અંબિકા UPSCની પરીક્ષામાં ત્રણ વખત નાપાસ થઈ હતી, હવે તેના પતિએ પણ હાર માની લીધી હતી, અને તેને પાછા આવવા કહ્યું હતું, પરંતુ તે એક છેલ્લો પ્રયાસ કરવા માંગતી હતી, તેણે હિંમત ન હારી, તેણે ચોથી વખત પોતાનો જીવ લગાઈ લીધો અને આ વખતે તેણી સફળ થઈ. 2008માં તેણે UPSCની પરીક્ષા પાસ કરી અને તેનું સપનું પૂરું કર્યું. તાલીમ પૂર્ણ કર્યા પછી, તેણીનું પ્રથમ પોસ્ટિંગ મહારાષ્ટ્રમાં થયું, ત્યારબાદ તે મુંબઈ ઝોન-4માં ડીસીપી બની અને તેથી જ તેણીને “લેડી સિંઘમ” નામ મળ્યું.

અમે અંબિકાજી પાસેથી શીખી શકીએ છીએ કે અમે અમારા લક્ષ્યને કેવી રીતે સિદ્ધ કરી શકીએ છીએ, અમે તેમને શુભેચ્છા પાઠવીએ છીએ.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *