મલ્ટીનેશનલ કંપનીની નોકરી છોડી ખેતી શરૂ કરી, મકાઈ અને તુવેરના ઉત્પાદનમાંથી કરોડો રૂપિયાની કમાણી

ભારત એક કૃષિપ્રધાન દેશ છે અને તેની સિત્તેર ટકાથી વધુ વસ્તી ખેતી પર આધારિત છે. પરંતુ છેલ્લા ઘણા સમયથી એ વાતની પુષ્ટિ થઈ રહી છે કે ધીમે ધીમે નવી પેઢી હવે ખેતી તરફ ધ્યાન આપી રહી નથી અને સારા શિક્ષણના વાતાવરણમાં પ્રવેશ મેળવી રહી છે. આ બધી બાબતો સિવાય આજના સમયમાં કેટલાક લોકો એવા છે જેઓ નોકરી છોડીને ખેતી કરવાનું પસંદ કરે છે.

આજે આપણે એવા જ એક વ્યક્તિ વિશે વાત કરીશું, જેણે એક મલ્ટી નેશનલ કંપનીની નોકરી છોડીને કૃષિ ક્ષેત્રે પગ મૂક્યો છે અને ખેતી કરીને લાખોનો નફો કમાઈ રહ્યો છે.

તો ચાલો જાણીએ તે વ્યક્તિ સાથે જોડાયેલી તમામ માહિતીઃ-

તે વ્યક્તિ કોણ છે?
અમે વાત કરી રહ્યા છીએ અરવિંદ સાઈની , જે છત્તીસગઢના જશપુર જિલ્લાના દુલદુલા ડેવલપમેન્ટ બ્લોકના નાના ગામ સિરીમકેલાના રહેવાસી છે. પ્રારંભિક અભ્યાસ પૂર્ણ કર્યા પછી, તેણે MBA કર્યું, ત્યારબાદ તેણે નોકરીની શોધ કરી. થોડા સમય પછી, તેને પુણેની એક મલ્ટી નેશનલ કંપનીમાં નોકરી મળી, પરંતુ તેને નોકરી કરવાનું મન ન થયું, જેના કારણે તે લાખોના પેકેજ સાથે નોકરી છોડીને ઘરે પાછો ફર્યો.

કંઈક અલગ કરવાનું વિચાર્યું
અરવીંદ સાંઈએ એક મલ્ટી નેશનલ કંપનીમાં લાખો રૂપિયાના પેકેજ સાથેની નોકરી છોડીને ઘરે પાછા ફર્યા પછી કંઈક નવું કરવાનું મન બનાવ્યું. આ માટે તેના મનમાં ઘણીવાર અલગ-અલગ વિચારો આવતા હતા. એક સમયે તેણે તેના પિતાની ખેતી અપનાવવાનું મન બનાવ્યું. તેને લાગ્યું કે કેમ ન તેના પિતા સાથે મળીને ખેતીના ક્ષેત્રમાં ફાળો આપે અને નફો કમાય.

પિતા સાથે ખેતી શરૂ કરી
તેના (અરવિંદ સાંઈ) પિતા પરંપરાગત રીતે ખેતી કરતા હતા. પણ અરવિંદે પોતાનો રસ્તો બદલી નાખ્યો. તેણે પોતાના ખેતરમાં ખેતી કરવાનું શરૂ કર્યું, જેમાં તેણે દરેક પ્રકારના પાકનો ઉપયોગ કર્યો અને તે પછી તેને સમજાયું કે જો શાકભાજીની ખેતી કરવામાં આવે તો તેને તેમાં વધુ નફો મળશે, ત્યારથી તેણે ખેતી શરૂ કરી.

મકાઈ અને તુવેરમાંથી નફો
અરવિંદ સાંઈના મતે મકાઈ અને નફામાં ઘણી સારી કમાણી છે. તેઓ ખેડૂતોને મકાઈ અને તુવેરની ખેતી વિશે જાગૃત કરી રહ્યા છે જેથી ખેડૂત ભાઈ મકાઈ અને તુવેરની ખેતી પર વધુ ધ્યાન આપે. તેની અસર પણ દેખાઈ રહી છે, ગયા વર્ષે મકાઈનું વાવેતર 651 હેક્ટર અને તુવેરનું 2369 હેક્ટરમાં થયું હતું. પરંતુ આ વર્ષે મકાઈનું વાવેતર 1721 હેક્ટર અને અરહરનું 4069 હેક્ટર જમીનમાં વાવેતર થયું છે.

સારી આવક
અરવિંદે મકાઈ અને તુવેરની ખેતી શરૂ કરતાની સાથે જ તેમની આવકમાં વધારો થયો અને લગભગ 3 વર્ષમાં તેમણે લગભગ 1.50 કરોડ રૂપિયાની કમાણી કરી. નોકરી અને ગામ છોડવાનો તેમનો નિર્ણય નિષ્ફળ ગયો અને તેણે સાબિત કર્યું કે ખેતી દ્વારા સારી આવક મેળવી શકાય છે.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *