TCSની નોકરી છોડીને પોતાનો બિઝનેસ શરૂ કર્યો અને તેને 20 કરોડના ટર્નઓવર સુધી લઈ ગયો, જાણો કેવી રીતે-

કુટુંબનું સ્થાન આપણા જીવનમાં ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. જો પરિવાર ન હોય તો કોઈ પણ વ્યક્તિ માટે જીવનમાં આગળ વધવું ખૂબ મુશ્કેલ સાબિત થાય છે. તમારી ઈચ્છા શક્તિને વધારવી એ તમારા પરિવારનું કામ છે અને જ્યાં તમે નીચે પડો છો, તે પરિવાર જ તમને ઊંચો કરે છે.એક નવી ઓળખ અને એક નવું અસ્તિત્વ તેમનામાં ભરેલું છે.તેનું નામ છે ગીતાંજલિ રાજામણિ .

ગીતાંજલિ કોણ છે
જોકે ગીતાંજલિનો પરિવાર કેરળનો છે, પરંતુ તેનો જન્મ હૈદરાબાદમાં થયો હતો. તેણી 40 વર્ષની છે. તેમના પિતાનું બાળપણમાં જ અવસાન થયું હતું, ત્યાર બાદ તેમની માતા અને તેમના મોટા ભાઈએ તેમની સંભાળ લીધી અને તેમનો ઉછેર કર્યો. નાણાકીય કટોકટી શરૂઆતથી જ જોવા મળે છે પરંતુ તેની માતાને તેની કોઈપણ જરૂરિયાત પૂરી ન કરવા માટે ક્યારેય કોઈ બહાનું મળ્યું નથી. મારા બધા શોખ પૂરા કર્યા અને તમામ શિક્ષણ મેળવ્યું.

બાળપણને યાદ કરીને, કેટલીક રસપ્રદ વાતો કહું
પોતાના બાળપણનું વર્ણન કરતાં ગીતાંજલિએ કહ્યું કે જો કે તેનો પરિવાર દક્ષિણ ભારતીય રીતે સંપૂર્ણ છે, પરંતુ જ્યારે પણ રજાઓ આવતી ત્યારે તે કેરળમાં તેના પૈતૃક ઘરે જતી હતી. કેરળમાં જ તેને કુદરતની ખૂબ નજીક આવવાનો મોકો મળતો.ત્યાં તે પહાડોમાં ફરતી અને પછી છોડને નજીકથી જોતી અને સમજતી. ત્યાંથી ગીતાંજલિને વૃક્ષો અને છોડના પ્રેમમાં પડી ગયા અને તેને લાગ્યું કે ભવિષ્યમાં ક્યાંક તે તેને પોતાનું કામ બનાવશે.

તેમણે તેમના જીવનના 12 વર્ષ સંશોધન ઉદ્યોગ માટે સમર્પિત કર્યા છે.
ગીતાંજલિએ સાયન્સમાં ગ્રેજ્યુએશન કર્યું છે. તે પછી તેણે ગ્રેજ્યુએટ મેનેજમેન્ટમાં એમબીએની ડિગ્રી મેળવી જે ખૂબ જ પ્રશંસનીય છે. તે પછી તેણે 12 વર્ષ સુધી રિસર્ચ ઈન્ડસ્ટ્રીમાં પણ કામ કર્યું છે. આ સાથે તેમણે ટાટા કન્સલ્ટન્સી સર્વિસિસ સાથે તેમના મંતવ્યો અને તેમનો સમય પણ શેર કર્યો છે. PCS વિશે વાત કરીએ તો, તે ત્યાં ગ્લોબલ રિલેશનશિપ મેનેજર હતી અને ખૂબ જ સમર્પણ સાથે પોતાનું કામ કરતી હતી.

ગીતાંજલિ કહે છે કે કંપનીમાં કામ કરવાથી તેને ઘણો નવો પરિપ્રેક્ષ્ય મળ્યો.

કંપની તરફથી નફો અને નુકસાન અને ઘણા પાઠ પ્રોત્સાહિત અને ઉભા થયા
ગીતાંજલિ કહે છે કે એક ઉદ્યોગસાહસિકમાં જે ગુણો હોવા જોઈએ તે જાણવા જેવા કે નફા અને નુકસાન વિશે અથવા તમારે વ્યવસાય કેવી રીતે કરવો છે અથવા કેટલીક વસ્તુઓને સરળ અને નાની કેવી રીતે કરવી અથવા તમારા વ્યવસાય અથવા તમારા વ્યવસાયને વિસ્તૃત કરવા વિશે વાત કરવી. તે બધું જ સમજી ગયો હતો કે તે કેવી રીતે કરવું. .

પતિ અને ઘરનો પણ ઘણો સહયોગ મળ્યો
ગીતાંજલિ કહે છે કે નોકરીમાંથી બિઝનેસમાં આવવું કોઈ નાની વાત નથી. એક એવી જગ્યા જ્યાં તમને સારો પગાર આપવામાં આવે અને તમારો સમય પણ નિશ્ચિત હોય અને એ વસ્તુને તરત જ છોડીને જો તમે બીજું ક્ષેત્ર પસંદ કરો અને તેમાં કંઈક મોટું કરવા માંગતા હોવ તો તે થોડું પડકારજનક લાગે છે. પરંતુ આ સફરમાં તેના પતિ અને તેના પરિવારે તેને ઘણો સાથ આપ્યો અને તેના કારણે તેને ક્યારેય ખરાબ લાગ્યું નહીં કે નિરાશ ન થયા અને તે આગળ વધતી રહી.

અમે કેમિકલયુક્ત શાકભાજી અને ફળોથી કેન્સરને આમંત્રણ આપીએ છીએ
સામાન્ય રીતે આપણે બજારમાંથી માલ ખરીદીએ છીએ. આપણે જાણતા નથી કે જે પાક ઉગાડવામાં આવ્યો હશે અથવા તેના પર રોપવામાં આવ્યો હશે તેમાં કેવા પ્રકારની વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હશે. આજકાલ તમામ વસ્તુઓમાં ભેળસેળ થઈ રહી છે અને રોગનું પ્રમાણ પણ સતત વધતું જાય છે, સામાન્ય રીતે આપણે બજારમાંથી સામાન ખરીદતા હોઈએ છીએ. આપણે જાણતા નથી કે જે પાક ઉગાડવામાં આવ્યો હશે અથવા તેના પર રોપવામાં આવ્યો હશે તેમાં કેવા પ્રકારની વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હશે. આજકાલ બધી જ વસ્તુઓમાં ભેળસેળ થઈ રહી છે અને રોગનું પ્રમાણ પણ વધી રહ્યું છે, સામાન્ય રીતે આપણે બજારમાંથી સામાન ખરીદતા હોઈએ છીએ. આપણે જાણતા નથી કે જે પાક ઉગાડવામાં આવ્યો હશે અથવા તેના પર રોપવામાં આવ્યો હશે તેમાં કેવા પ્રકારની વસ્તુઓનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હશે.

આજકાલ દરેક વસ્તુમાં ભેળસેળ થઈ રહી છે અને રોગનું પ્રમાણ પણ વધી રહ્યું છે. તેથી ગીતાંજલિએ વિચાર્યું કે શા માટે એવી વ્યવસ્થા સ્થાપવી કે એવું કાર્ય શરૂ ન કરીએ કે જેથી આપણા શરીરને લાભ થાય તેવી શુદ્ધ વસ્તુઓ પહોંચાડી શકાય. જાણ્યે અજાણ્યે આપણે એવા પદાર્થોનું સેવન કરીએ છીએ જે કેન્સર જેવા જીવલેણ રોગને આમંત્રણ આપે છે અને આપણને ધીરે ધીરે ખાઈ જાય છે. પછી એક નવી સફર શરૂ થઈ.

સીઓઓ ફાર્મસી જાન શરૂ થઈ
સ્વાસ્થ્યની આ વ્યાપક શોધમાં, ગીતાંજલિએ બે CEO ઉમેર્યા, એકનું નામ શમિક ચક્રવર્તી અને બીજાનું નામ સુધાકરન બાલાસુબ્રમણ્યન હતું. આ નવી પહેલ 2017 માં શરૂ થઈ અને બધાએ સાથે મળીને વિચાર્યું કે શા માટે આપણે જે પણ અંગ આ વસ્તુઓ પર ન લગાવીએ જે ગ્રાહકો માટે પણ ખૂબ ફાયદાકારક સાબિત થશે અને પછી આ મોડ્યુલ પર કામ શરૂ થયું.

ફાર્મ મેન શું હતો
વાસ્તવમાં ફાર્મી જૈન એક ભાડાનું પ્લેટફોર્મ હતું, આ હેઠળ અથવા કહીએ તો, આ એપ્લિકેશન હેઠળ, તમે દર મહિને ₹25ના ભાડા પર કોઈપણ 600 ચોરસ ફૂટ જમીન લઈ શકો છો. અને તેનો સંબંધ સીધો ગ્રાહક અને ખેડૂત સાથે રહેશે. જો તમે ઇચ્છો, તો તમે તમારી નજીકનો વિસ્તાર પસંદ કરી શકો છો. તે તમારા પર નિર્ભર રહેશે કે તમે કઈ રીતે અથવા કઈ ખેતી કરવા માંગો છો. ઉપભોક્તા પણ તેમાં ભાગ લઈ શકે છે, તે જઈને જોઈ શકે છે અને જો તેને કંઈક કરવું હોય તો તે પણ કરી શકે છે. શાકભાજી અથવા ફળોની ડિલિવરી સાપ્તાહિક ધોરણે કરવામાં આવે છે.

ઓર્ગેનિક ઉત્પાદન અહીં છે
અહીં માત્ર ઓર્ગેનિક દાંડી ઉગાડવામાં આવે છે અને પારદર્શિતાની ખૂબ કાળજી લેવામાં આવે છે. તેની જમણી મિની પણ બનાવવામાં આવી છે જે લોકો માટે ખૂબ જ જરૂરી છે. લોકો તેને વાંચે છે, જુએ છે અને પછી ઓર્ડર કરે છે, સાથે જ તેમને જે માલ પહોંચાડવામાં આવે છે તેની સંપૂર્ણ માહિતી મળે છે, પૂર્ણવિરામ, તેઓ જાણે છે કે તે કયા ખેતરમાંથી આવી રહ્યો છે અને કયા ખેડૂતે તેનું ઉત્પાદન કર્યું છે. જ્યારે તમે સારી ગુણવત્તાવાળા લોકો સુધી પહોંચશો તો લોકો પણ તમારી મદદ માટે આગળ આવશે કારણ કે કહેવાય છે કે જીવન છે તો દુનિયા છે.

જે જોવામાં આવે છે તે વેચાય છે – માત્ર આ વિચારનો અંત લાવવાનો છે
એવું હંમેશા કહેવાય છે કે કેમિકલયુક્ત શાકભાજી આપણા સુધી પહોંચે છે. પરંતુ અમે ક્યારેય જાણતા નથી કે ખેડૂતો કયા કારણોસર રસાયણોનો ઉપયોગ કરે છે. ખરેખર તો આપણે શાકભાજીનો રંગ કે આકાર જોઈને જ પસંદ કરીએ છીએ. અમે જોતા નથી કે તે બધા રસાયણો અથવા અન્ય કોઈ કારણને કારણે છે. ખેડૂત હંમેશા મુશ્કેલીમાં રહે છે, તેને દરેક સમયે આર્થિક સંકટનો સામનો કરવો પડે છે. અને જ્યારે તે પરિસ્થિતિમાં તે ગ્રાહકોને જુએ છે કે તેઓ માત્ર હાઇબ્રિડ વસ્તુઓ પસંદ કરે છે અને તેઓ કેમિકલ વસ્તુઓ પસંદ કરે છે, ત્યારે તેને પણ રસાયણોનો ઉપયોગ કરવાની ફરજ પડે છે જેથી તે ઓછામાં ઓછી મહેનત કરીને થોડી કમાણી કરી શકે. આપણે પહેલા શાકભાજીની સાઈઝ જોઈએ છીએ પણ તેની પાછળની ખરાબ અસર નથી દેખાતી. માત્ર આ વિચાર તૂટી ગયો.

ધંધો શરૂ કરતા પહેલા જ નિષ્ફળતાનો ડર દૂર કરી દેવો પડશે.
જ્યારે તમે કોઈ વ્યવસાય શરૂ કરો છો, ત્યારે તમારે એવા ભયનો સામનો કરવો પડે છે કે તમને ખબર નથી કે તમારો વ્યવસાય સફળ થશે કે નહીં. કેટલીકવાર બધું અશક્ય લાગે છે, પરંતુ આવી સ્થિતિમાં, તમારી જાતને સંયમિત રાખીને સતત આગળ વધવું એ સફળતાની પ્રથમ ચાવી છે. હવે કંઈપણ વિચાર્યા વિના, તમારી બધી મહેનત તેમાં લગાવો અને પછી તમને પરિણામ મળશે.

આ કોઈ ખાનગી કંપની કે સરકારી કોમ કંપનીનું કામ નથી, તમને દર બે-ત્રણ વર્ષે પ્રમોશન મળશે. આમાં તમારે બધું જાતે કરવાનું છે, આમાં તમે માલિક પણ છો અને કામદાર પણ છો. તમે અમારા વિઝનથી વાકેફ હોવા જોઈએ કારણ કે અમે વિચાર્યું હતું કે અમે શહેરના દરેક ખૂણે-ખૂણે ઓર્ગેનિક વસ્તુઓ લઈ જઈશું અને સરળ રીતે પહોંચીશું જેથી ખેડૂતને નુકસાન ન થાય અને ગ્રાહકને પણ ખુશી મળે.

છોડને જમીનને પોષવાની જરૂર નથી
આપણે બધા જાણીએ છીએ કે હંમેશા કહેવામાં આવે છે કે તમે છોડને પોષણ આપતા નથી, તમે જમીનને પોષણ આપો છો. જો તમારો મિત્ર સાચો અને પૌષ્ટિક છે, તો તમારા છોડ પણ અદ્ભુત હશે. તમે ઇચ્છો તેટલું તેની સંભાળ રાખી શકો છો. ગીતાંજલિ કહે છે કે તમારે હંમેશા એ વાતનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ કે તમે તમારી માટી માટે રસાયણોનો ઉપયોગ ન કરો. એક વખતની ઉપજ માટે તેની ફળદ્રુપતાને નષ્ટ કરશો નહીં, તેને સમય આપો અને તેને દૂર કરો. શુદ્ધ ખાઓ અને બીજાને ખવડાવો. કારણ કે સ્વાસ્થ્ય એ સૌથી મોટી સંપત્તિ માનવામાં આવે છે.

આજે તેમના 16000 ગ્રાહકો છે અને 20 કરોડનું ટર્નઓવર છે.
2017માં શરૂ થયેલી આ પહેલને આજે 16000 લોકોએ અપનાવી છે. અને જો તેની આવકની વાત કરીએ તો આ કંપની કે આ સેક્ટરે 20 કરોડનું ટર્નઓવર હાંસલ કર્યું છે . ગીતાંજલિ અને તેમની વિચારસરણીમાંથી આપણને મહાન પ્રેરણા મળે છે કે જો દ્રઢતા અને દૃઢ શક્તિ હોય તો કોઈ પણ કાર્ય મોટું કે અશક્ય બની જતું નથી. તમારી મહેનત તમારા ભવિષ્યના દરવાજા ખોલે છે. ભૂતકાળ પર રડવા કરતાં વર્તમાનમાં યોગ્ય કાર્ય કરવું અને ભવિષ્યનો ઉજ્જવળ રસ્તો બતાવવો વધુ સારું છે.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *