ઓટોવાલાના પુત્રની જુસ્સાદાર સફર, હોટલમાં વાસણો સાફ કર્યા અને પછી બન્યા સૌથી નાની ઉંમરના IAS ઓફિસર

કોઈપણ વ્યક્તિની સફળતા તેના સંજોગો પર નિર્ભર નથી, પરંતુ તેની મહેનત અને સમર્પણ પર આધારિત છે, આજે અમે તમને એવા જ એક IAS ની કહાણી જણાવીશું જેમણે પોતાના જીવનમાં ઘણા સંઘર્ષ બાદ આ પદ પ્રાપ્ત કર્યું છે, તો ચાલો જાણીએ તેમના વિશે.

IAS શેખ અંસાર અહેમદનો પરિચય-
શેખ અન્સાર અહેમદ મહારાષ્ટ્રના એક નાનકડા ગામનો રહેવાસી છે, અહેમદનો પરિવાર ખૂબ જ ગરીબ હતો, તેના પિતા ઓટો ચલાવતા હતા, તેમને 2 બહેનો અને 1 ભાઈ છે, આટલા મોટા પરિવારનો ખર્ચ ઉઠાવવો ખૂબ જ મુશ્કેલ હતું, તેથી તેમના માતા તેના ઘરની સંભાળ રાખતી હતી.મજૂરી કર્યા પછી તે બીજાના ખેતરોમાં કામ કરતી હતી.

ઘરની આર્થિક સંકડામણને કારણે તેના પિતાએ તેનો અભ્યાસ સમાપ્ત કરવાનું વિચાર્યું, પરંતુ અહેમદ અભ્યાસમાં ખૂબ જ હોંશિયાર હતો, તેથી તેના શિક્ષક પુરુષોત્તમ પાદુલકરે તેના પિતાને આમ ન કરવાની સલાહ આપી, અહેમદ કહે છે કે જો તેના શિક્ષકે તેનો સાથ ન આપ્યો હોત તો તે આપવામાં આવ્યું હોત તો તે પણ આજે ઓટો ચલાવી રહ્યો હોત.

હોટેલમાં ગંદા વાસણો સાફ કરવા માટે વપરાય છે
અહેમદના પિતાએ તેમના શિક્ષકની વાત માની અને અભ્યાસ ચાલુ રાખ્યો, જ્યારે તે 10મામાં હતો ત્યારે 10માના ઉનાળામાં તેણે નક્કી કર્યું કે તે કોમ્પ્યુટર કોર્સ કરશે, પરંતુ તે સમયે કોમ્પ્યુટર ક્લાસની ફી 2800 રૂપિયા હતી.

તે તેની આર્થિક સ્થિતિથી વાકેફ હતો, તેથી તેણે પૈસાની વ્યવસ્થા કરવા માટે એક હોટલમાં વેઈટરની નોકરી લીધી, સવારે 8 થી 11 વાગ્યા સુધી તે હોટલના બચેલા વાસણો સાફ કરતો, કૂવામાંથી પાણી ભરતો, ટેબલ સાફ કરતો. આ સાથે તે રાત્રે હોટલના ફ્લોરની સફાઈ પણ કરતો હતો, આ બધા કામો વચ્ચે તેને 2 કલાકનો સમય મળતો હતો જેમાં તે ભોજન લેતો હતો અને કોમ્પ્યુટર ક્લાસમાં જતો હતો.

ભ્રષ્ટાચાર દૂર કરવાનો ધ્યેય છે
આ ઘટના ત્યારે બની છે જ્યારે અહેમદ તેના પિતા સાથે બીપીએલ યોજના સંબંધિત કામ કરવા માટે સરકારી ઓફિસે પહોંચ્યો હતો, ત્યાંના અધિકારીએ તેના પિતા પાસે તેનું કામ કરવા માટે લાંચ માંગી હતી, જ્યારે અહેમદે તેના પિતાને પૂછ્યું કે તે લાંચ કેમ લીધી તો તેના પિતાએ તેને કહ્યું. કે અહીં લાંચ આપ્યા વિના કશું થતું નથી.

તે જ સમયે અહેમદે નક્કી કર્યું કે તે ઓફિસર બનીને સમાજમાંથી ભ્રષ્ટાચારને ખતમ કરશે, તે જે કોલેજમાં ભણે છે ત્યાંના એક શિક્ષકની MPSCમાં પસંદગી થઈ, અહેમદ તેનાથી પ્રભાવિત થયો અને તેની પાસેથી તમામ માહિતી લીધી, તેના શિક્ષકે પણ તેને આપી. UPSC ની તૈયારી કેવી રીતે કરવી તે બધું જણાવ્યું. અહેમદ MPSCમાં પસંદગી પામી શક્યો ન હતો.

મહેનત કરવામાં સફળતા મળશે
ઉનાળાના વેકેશન દરમિયાન જે પૈસા કમાતા હતા તેનાથી અહેમદે ગ્રેજ્યુએશન કર્યું હતું. જ્યારે તેના ગ્રેજ્યુએશનને બે વર્ષ બાકી હતા ત્યારે તેણે યુપીએસસીની તૈયારી કરવા માટે તેના અભ્યાસ પર ધ્યાન આપવું પડ્યું હતું, જેના કારણે તેણે કામ કરવાનું બંધ કરી દીધું હતું, પરંતુ પૈસાની વ્યવસ્થા તેના નાના ભાઈએ કામ કરીને કરી હતી.

તેના નાના ભાઈએ પણ 5મા ધોરણમાં અભ્યાસ છોડી દીધો હતો અને કામ કરવાનું શરૂ કર્યું હતું, અહેમદને નાપાસ થવાનો કોઈ વિકલ્પ નહોતો, તેથી તેણે સખત મહેનત કરી અને સફળતા મેળવી. વર્ષ 2015માં તેણે પ્રથમ પ્રયાસમાં જ 361મા રેન્ક સાથે UPSC પરીક્ષા પાસ કરી હતી. અહેમદ તેની સફળતાનો શ્રેય તેના પરિવાર અને શિક્ષકોને આપે છે. અહેમદની આર્થિક સ્થિતિ એટલી દયનીય હતી કે જ્યારે તેણે પરીક્ષા પાસ કરી ત્યારે તેની પાસે તેના મિત્રોને પાર્ટી આપવા માટે પૈસા ન હતા, પરંતુ તેના મિત્રોએ તેને પાર્ટી આપી હતી. પરંતુ તેની મહેનતે તેને IAS બનાવ્યો.

આપણે શેખ અંસાર અહેમદ પાસેથી પ્રેરણા લેવી જોઈએ અને સમસ્યાઓથી ગભરાવું જોઈએ નહીં, અમે તેમને શુભેચ્છા પાઠવીએ છીએ.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *