એક વ્યક્તિ જેના દુર્લભ બ્લડ ગ્રુપે 24 લાખ બાળકોના જીવ બચાવ્યાઃ જેમ્સ હેરિસન

આજે મોટા ભાગના લોકો એવા છે કે જેઓ ફક્ત પોતાના વિશે જ વિચારે છે, તેઓ ફક્ત પોતાના વિશે જ વિચારે છે. પરંતુ આજે પણ કેટલાક લોકો એવા છે જે પોતાના કરતા બીજા વિશે વધુ વિચારે છે, આજે અમે તમને એવા વ્યક્તિ વિશે જણાવીશું જેણે આજ સુધી 24 લાખથી વધુ બાળકોના જીવ બચાવ્યા છે.

જેમ્સ હેરિસનનો પરિચય-
આ 1951 ની વાત છે જ્યારે જેમ્સ માત્ર 13 વર્ષનો હતો, અને ખૂબ જ બીમાર હતો, ડૉક્ટરોએ તેના ફેફસાને દૂર કરવા પડ્યા, જેના કારણે તેને 3 મહિના સુધી હોસ્પિટલમાં રહેવું પડ્યું, પરંતુ આ બધાની સૌથી સારી વાત એ છે કે તે જીવતો હતો, પરંતુ તેના શરીરમાં માત્ર 13 યુનિટ લોહી હતું, કોઈ અજાણ્યા વ્યક્તિએ તેને લોહી આપ્યું, જેના કારણે તેનો જીવ બચી ગયો. પાછળથી આ વાત તેના પિતાએ જેમ્સને જણાવી, જેમ્સ આનાથી પ્રેરિત થયો અને તેણે પણ આવું ઉમદા કાર્ય કરવાનું નક્કી કર્યું, પરંતુ મુશ્કેલી એ હતી કે ઓસ્ટ્રેલિયાના કાયદા પ્રમાણે તમે 18 વર્ષની ઉંમર પહેલા રક્તદાન કરી શકતા નથી.

જેમ્સ 18 વર્ષનો થયો ત્યારે તેણે ઓસ્ટ્રેલિયામાં રક્તદાન કરતી સંસ્થા ઓસ્ટ્રેલિયન રેડ ક્રોસમાં નિયમિતપણે રક્તદાન કરવાનું શરૂ કર્યું. જેના કારણે તેને એક અલગ પ્રકારની શાંતિ મળી.

લાખો બાળકોના જીવ બચાવ્યા
વર્ષ 1967 સુધી જેમ્સ અન્ય રક્તદાતાઓની જેમ જ રક્તદાન કરતા હતા, પરંતુ 1967માં અમેરિકામાં એક એવો રોગ આવ્યો જે તે સમયે ડોક્ટરો પણ સમજી શક્યા ન હતા, જેના કારણે ત્યાંની મહિલાઓ સતત ગર્ભપાત કરાવતી હતી. , ડિલિવરી પછી. પાછળથી બાળકોએ જીવ ગુમાવ્યો, અથવા જન્મેલા બાળકોને મગજના રોગો હોવાનું જણાયું. ડોકટરો આ સમસ્યાનો ઉકેલ શોધી શક્યા નથી.

બાદમાં ડોક્ટરોને આ બીમારી સમજાઈ અને જાણવા મળ્યું કે, જ્યારે સગર્ભા સ્ત્રીઓનું બ્લડ ગ્રુપ આરએચ પોઝિટીવ હોય છે અને બાળકનું બ્લડ ગ્રુપ આરએચ નેગેટિવ હોય છે જે તેને તેના પિતા પાસેથી મળે છે ત્યારે આ સમસ્યા સર્જાય છે.

આ સમસ્યાનો ઉકેલ હતો એન્ટી ડી ઈન્જેક્શન, ત્યાંના ડોક્ટર્સે એ શોધવાનું શરૂ કર્યું કે કયા વ્યક્તિના પ્લાઝમામાં આવી એન્ટિ બોડી હશે જેથી એન્ટિ ડી બનાવી શકાય. આ સર્ચ દરમિયાન ડોક્ટરોની સામે એવો બ્લડ સેમ્પલ આવ્યો જેમાં એન્ટી બોડી મળી આવી, તે સેમ્પલ જેમ્સ હેરિસનનું હતું.

ડોકટરોએ જેમ્સનો સંપર્ક કર્યો, જેમ્સે પહેલેથી જ નક્કી કરી લીધું હતું કે તે નિયમિતપણે રક્તદાન કરશે, તેથી ના કહેવાનો પ્રશ્ન જ નથી, તે સમયે અમેરિકામાં હજારો બાળકો આ રોગને કારણે મૃત્યુ પામ્યા હતા.

લાખો પરિવારો માટે મસીહા બન્યા-
1967 માં, જેમ્સના લોહીમાં મળી આવેલા શરીરમાંથી બનાવેલ એન્ટિ ડી, રોયલ પ્રિન્સ આલ્ફ્રેડ હોસ્પિટલમાં પ્રથમ ગર્ભવતી મહિલાને આપવામાં આવી હતી. ત્યારથી, જેમ્સ સતત રક્તદાન કરી રહ્યા છે, જેમ્સ હવે 84 વર્ષના છે, 11 મે 2018 ના રોજ, તેમણે 1173મું રક્તદાન તરીકે તેમના જીવનનું છેલ્લું રક્તદાન કર્યું. કારણ કે હવે રક્તદાન કરવું તેમના સ્વાસ્થ્ય માટે યોગ્ય નથી, તેથી હવે તેમને નિવૃત્ત કરવામાં આવ્યા છે.

રેડક્રોસ બ્લડ સર્વિસ મુજબ, જેમ્સના લોહીમાંથી બનાવેલ એન્ટી ડીએ 24 લાખથી વધુ બાળકોના જીવ બચાવ્યા છે, જેમ્સ 1964થી સતત દર અઠવાડિયે 800 મિલી રક્તનું દાન કરી રહ્યા છે, 1967થી અત્યાર સુધીમાં 30 લાખથી વધુ એન્ટિ-ડી જરૂરિયાતમંદોને મહિલાઓને આપવામાં આવે છે. જેમ્સની પોતાની પુત્રીને પણ આ ઈન્જેક્શન આપવામાં આવ્યું હતું.

આ ઉમદા કાર્ય માટે તેમને ઓસ્ટ્રેલિયાના ઓસ્ટ્રેલિયન મેડલ ઓફ ઓનરથી પણ નવાજવામાં આવ્યા છે. આ સાથે તેનું નામ ગીનીસ બુક ઓફ વર્લ્ડ રેકોર્ડમાં પણ નોંધાયેલું છે. જેમ્સને “ધ મેન વિથ ધ ગોલ્ડન આર્મ” પણ કહેવામાં આવે છે કારણ કે તેની પાસે હજારો સોયના ડાઘ છે, જેમ્સ ઇચ્છે છે કે તેનો રેકોર્ડ જલ્દી તૂટી જાય જેથી આ અભિયાન આ રીતે જ ચાલુ રહે.

જેમ્સ હેરિસન પાસેથી પ્રેરણા લઈને આપણે અન્ય લોકોને મદદ કરવી જોઈએ, અમે તેમની હિંમતને સલામ કરીએ છીએ.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *