સિરિષા બંધલા અવકાશમાં જનારી ત્રીજી ભારતીય મહિલા બની, કલ્પના ચાવલા પછી તેણે પણ ઈતિહાસ રચ્યો

આપણે બધા જાણીએ છીએ કે કલ્પના ચાવલા અવકાશમાં મુસાફરી કરનાર ભારતની પ્રથમ મહિલા છે. તેમના પછી સિરિષા બંધલાએ અંતરિક્ષમાં પ્રવાસ કરીને આ ખિતાબ મેળવ્યો છે.

તે અંતરિક્ષની સફર કરનારી ભારતની બીજી મહિલા બની છે. તે બંધલા VSS યુનિટીના 6 અવકાશયાત્રીઓમાંના એક છે.

અવકાશયાત્રીઓએ અવકાશની મુલાકાત લીધી
એમેઝોનના સ્થાપક જેફ બેઝોસ અવકાશમાં ગયા તેના લગભગ 9 દિવસ પહેલા અવકાશયાત્રીઓનું આ જૂથ અવકાશમાં ગયું હતું. બાંદલાએ પોતે જ પોતાના ટ્વિટર પર આ અંગેના સારા સમાચાર આપ્યા છે. બ્રેન્સનની કંપનીએ જેફ બેઝોસને હરાવવાના આ મિશન વિશે માહિતી આપી હતી. રિચર્ડ બ્રેન્સન આ મિશનના સ્થાપક છે અને તેઓ પણ તેમાં ભાગ લેશે.

આંધ્રપ્રદેશની જોડે સંબધ રાખે છે.
સિરિષા બંધલા આંધ્રપ્રદેશની છે. હિન્દુસ્તાન ટાઈમ્સના અહેવાલ મુજબ, તે ટેક્સાસના હ્યુસ્ટનમાં મોટી થઈ છે. અવકાશ વિશે વધુ માહિતી મેળવવા માટે, તેણે પરડ્યુ યુનિવર્સિટીમાં એરોનોટિકલ-એસ્ટ્રોનોટિકલ એન્જિનિયરિંગમાં બેચલર કર્યું છે. આ પછી તેણે જ્યોર્જ વોશિંગ્ટન યુનિવર્સિટીમાંથી એમબીએ પણ કર્યું છે.

દીકરીએ બધાને ગૌરવ અપાવ્યું
સિરિષા બંદલાના દાદાનું નામ બંધલારગૈયા છે, જેઓ કૃષિ વૈજ્ઞાનિક છે. તેણે ધ ન્યૂ ઈન્ડિયન એક્સપ્રેસ સાથેની વાતચીત દરમિયાન જણાવ્યું કે મારી પૌત્રી બાળપણથી જ કંઈક મોટું કરવાની ઈચ્છા ધરાવે છે. સખત મહેનત પછી આખરે તેણે પોતાનું સપનું સાકાર કર્યું. તેણે એ પણ જણાવ્યું કે સિરિશા બાળપણથી જ નીડર છે. જ્યારે તે માત્ર 5 વર્ષની હતી ત્યારે તે તેના માતાપિતા સાથે અમેરિકા ગઈ હતી. સિરિષાના પિતાનું નામ ડૉ. બંધલામુરલીધર છે. તે એક વૈજ્ઞાનિક છે.

સિરિષા બંદલા અમેરિકન એસ્ટ્રોનોટિકલ સોસાયટી અને ફ્યુચર સ્પેસ લીડર્સ ફાઉન્ડેશનના બોર્ડ ઓફ ડિરેક્ટર્સના સભ્ય છે. એટલું જ નહીં, તે કોમર્શિયલ સ્પેસફ્લાઇટ ફેડરેશન અને L-3 કોમ્યુનિકેશનમાં એરોસ્પેસ એન્જિનિયર રહી ચૂકી છે.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *