ટેરેસ પર ટામેટાં અને ગોબીની 40 જાતો ઉગે છે, એક ગોબીનું વજન 7 કિલોથી વધુ છે: પદ્ધતિ ખૂબ જ સરળ છે

જ્યારે આપણે કોઈ પણ કાર્ય શરૂ કરીએ છીએ અને તેમાં આપણને સફળતા મળે છે.તો આપણે કેટલા ખુશ હોઈએ છીએ, તમે જે કામ કરો છો તે જ કરો. સફળતાની સાથે-સાથે તમને સ્વસ્થ સ્વાસ્થ્ય પણ મળે છે, તો ઊંઘ આવશે સુખદ.

તો આજે આપણે એવી વ્યક્તિ વિશે વાત કરીશું.જેને પોતાના બગીચા દ્વારા સફળતાની સાથે સાથે સ્વસ્થ સ્વાસ્થ્ય પણ મળ્યું છે.

ઉમેદ સિંહ હરિયાણા-
ઉમેદ સિંહ હરિયાણાના ભિવાની જિલ્લામાં રહે છે અને છેલ્લા 12 વર્ષથી ટેરેસ ગાર્ડનિંગ કરે છે.

ઉમેદની પારિવારિક પૃષ્ઠભૂમિ ખેતી છે. 1985 માં, ઉમેદનો પરિવાર શહેરમાં રહેવા ગયો. પરંતુ બાગકામનો શોખ ઉમેદનો પીછો છોડતો ન હતો. 2008થી ઉમેદ પોતાના વ્યવસાયની સાથે ટેરેસ ગાર્ડનિંગ કરીને ઓર્ગેનીક રીતે શાકભાજી ઉગાડી રહ્યો છે.

7 કિલો કોબી ઉગાડવાનો રેકોર્ડ
ઉમેદ સિંહ શાકભાજીની સ્વદેશી જાતોના બીજ એકત્રિત કરે છે અને તેને તેના મિત્રો અને સંબંધીઓને આપે છે. ઉમેદે તેના ટેરેસ ગાર્ડનમાં 720 ગ્રામ ટામેટા અને 7 કિલો કોબી ઉગાડવાનો રેકોર્ડ બનાવ્યો છે.ઉમેદ 40 સ્વદેશી જાતોના ટામેટાં ઉગાડે છે.

ઉમેદે 7 કિલો ગોબીબૌર 720 ગ્રામ ટામેટાં ઉગાડીને ખરેખર આપણને બધાને ચોંકાવી દીધા છે. ઉમેદ અમને તેના ટેરેસ ગાર્ડનિંગ વિશે કેટલીક બાબતો જણાવી રહ્યો છે જેથી કરીને અમે તેની જેમ ટેરેસ ગાર્ડનિંગ કરી શકીએ.

ઉમેદે બાગકામની કેટલીક ટિપ્સ આપી-
1. ઉમેદ કહે છે કે સૌથી પહેલા તમારે નક્કી કરવું જોઈએ કે તમારું ગાર્ડનિંગ ક્યાં કરવું છે.જો તમે જમીન પર કે છત પર ગાર્ડનિંગ કરો છો તો આ બેસ્ટ છે. તમારે માત્ર જમીનમાં ખાતર ભેળવીને નાના પથારી બનાવવાની અને મોસમી છોડ રોપવાની જરૂર છે.પરંતુ જો તમારે ટેરેસ ગાર્ડનિંગ કરવું હોય તો તમે કુંડામાં છોડ ઉગાડી શકો છો.ડ્રમ અથવા બેગ ઉગાડી શકો છો.

2. જો તમે ઉનાળામાં બાગકામ શરૂ કરી રહ્યા હોવ તો પહેલા ફુદીનો, રીંગણ, ભીંડા, કાકડી, કાકડી, કારેલાથી શરૂઆત કરો. પરંતુ જો તમે ઠંડા વાતાવરણમાં બાગકામ કરવાનું શરૂ કરી રહ્યા હોવ તો તમે પાલક, ધાણા, મેથી, ટામેટા, કેપ્સિકમ જેવા પાંદડાવાળા શાકભાજી ઉગાડી શકો છો પછી તમે સરળતાથી કોબીજ, કોબી અને બ્રોકોલી ઉગાડી શકો છો.

3. હવે મોટી સમસ્યા આવે છે, જમીન કેવી રીતે તૈયાર કરવી, પછી ઉમેદ કહે છે. પોટીંગ મિક્સ કરવા માટે 60 ટકા માટી અને 40 ટકા ખાતરનો ઉપયોગ કરો. અને જો તમે કોકોપીટ ભેળવતા હો, તો ત્રણેયને સમાન માત્રામાં ભેળવી દો. બીજ વાવો. પોટ અથવા ગ્રોથ બેગ. જો વાસણનું વજન વધારે થઈ ગયું હોય તો તમે વાસણના મિશ્રણ માટે લાકડાંની ભૂકી, ડાંગરની ભૂકી વગેરેનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

4. હવે તમે વિચારશો કે ટેરેસ ગાર્ડનિંગ કરવાથી, છતમાં કોઈ લીકેજ નથી, તો તમારે ડરવાની જરૂર નથી. તમારે ફક્ત તમારી છતને પાણીથી ભરેલી છોડવાની જરૂર નથી. તમારે કુંડામાં વૃક્ષો અને છોડ ઉગાડવા જોઈએ અથવા ફક્ત થેલીઓ ઉગાડવા જોઈએ. છત પર પ્લાસ્ટિકથી માટી ન નાખો, તેનાથી તમારી છતને નુકસાન નહીં થાય.

5. ગાર્ડનિંગ કરવા માટે તમારે બહુ પૈસાની જરૂર નથી. તમે તમારા ઘરની જૂની નકામી વસ્તુઓમાંથી વાસણો બનાવો છો. જેમાં તમે ડોલ, ડબ્બો, કાચની બોટલો, તૂટેલા માટલું અને તૂટેલા રસોડાની ક્રોકરી અને વાસણોનો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો. ગ્રોથ બેગની જગ્યાએ, તમે લોટ, દાળ અથવા ચોખાના પેકેટનો ઉપયોગ કરી શકો છો. અને જો તમે ઈચ્છો તો તમે જૂના જીન્સ વગેરેનો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો.

6. જેમ આપણે જાણીએ છીએ કે આપણી પાસે પાણીની ઘણી અછત છે તો તમે છોડ માટે ટપક સિંચાઈ પદ્ધતિનો ઉપયોગ કરી શકો છો. કારણ કે આવા પાણીનો બગાડ થતો નથી. જો તમારે મોટા પાયે ગાર્ડનિંગ કરવું હોય તો તમે સેટ પણ ઇન્સ્ટોલ કરી શકો છો.

7. આખું વર્ષ બાગકામ માટે સારું રહે છે. માત્ર ઉનાળામાં તમે 15મી ફેબ્રુઆરી પછી શાકભાજીનું વાવેતર કરી શકો છો જેમ કે ઝુચીની, કાકડી, ગોળ અને શિયાળામાં તમે સપ્ટેમ્બરના અંતમાં રોપણી કરી શકો છો જેમ કે ટામેટા, કેપ્સિકમ, ધાણા, પાલક, મૂળા, ગાજર વગેરે.

8. તમારે ઝાડના પાંદડાને સતત જોવાનું હોય છે કે પાંદડામાં કોઈ ડાઘા નથી.કારણ કે ઘણી વખત કીડાઓ નીચે બેસીને પાંદડાને નુકસાન પહોંચાડે છે, તેથી આ રીતે તમે તમારા છોડની સંભાળ રાખી શકો છો.

9. તમે રસોડાનો ભીનો કચરો અને ભૂકી એકત્ર કરીને પ્રવાહી અને સૂકું ખાતર બંને બનાવી શકો છો. જે તમારા છોડ માટે અમૃત સમાન હશે. તમે કેળાની છાલનો સ્પ્રે બનાવીને તેનો ઉપયોગ કરી શકો છો અથવા એક લિટર દહીં, એક લિટર પાણી, થોડું મીઠું નાખીને તેને જમીનમાં દબાવીને તેનું મોં કપડાથી બાંધી શકો છો.

6 મહિના સુધી સ્ટોર કરી શકાય છે-
એક અઠવાડિયા પછી, જ્યારે આથો આવવાનું શરૂ થાય, ત્યારે તેને બહાર કાઢો અને તેમાં ચાર કે પાંચ ગણું વધુ પાણી ઉમેરો અને દરરોજ આ પ્રવાહી છોડ પર છંટકાવ કરો અને પેસ્ટને રોકવા માટે, તમે લીમડાના પાનને ઉકાળો અને આ પાણીનો સ્પ્રે તરીકે ઉપયોગ કરો. લીમડા સાથે, તમે આક-દાતુરાના પાનનો પણ ઉપયોગ કરી શકો છો. તમે તેને 6 મહિના સુધી સ્ટોર કરી શકો છો. તમે આદુ અને લસણનો ઉપયોગ પેસ્ટ બનાવવા અને હળવો સ્પ્રે બનાવવા માટે પણ કરી શકો છો.

10. બાગ કરવાથી તમને માનસિક શાંતિ મળશે અને તે મુશ્કેલ પણ નથી. ફક્ત તમારા છોડને સૂક્ષ્મ પોષકતત્ત્વો આપો અને દર અઠવાડિયે જૈવિક ખાતર અને ખાતર આપો. જેનાથી શાકભાજીનો વિકાસ સારો થશે.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *