આ ગામને IAS અને IPSનું ગામ કહેવાય છે, લગભગ દરેક ઘરમાંથી બને છે ઓફિસરઃ યુપીનું માધોપટ્ટી ગામ

UPSC પરીક્ષા દેશની સૌથી અઘરી પરીક્ષાઓમાંની એક છે. જો કે દર વર્ષે લગભગ 10 લાખ ઉમેદવારો આ પરીક્ષા માટે અરજી કરે છે, પરંતુ માત્ર એવા ઉમેદવારોને પસંદ કરવામાં આવે છે જેમાં પ્રતિભા કોડથી ભરેલી હોય.

જો કે દેશના દરેક યુવકનું સપનું હોય છે કે તે સક્ષમ અધિકારી બને, પરંતુ બિહાર અને ઉત્તર પ્રદેશના યુવાનોમાં ઓફિસર બનવાનો અલગ જ ક્રેઝ છે. બિહાર અને યુપીના યુવાનો દર વર્ષે યોજાતી UPSC પરીક્ષામાં સૌથી વધુ સફળતા મેળવે છે. આજે આપણે યુપીના એક એવા ગામની વાત કરીશું, જેમાં દરેક ઘરમાં કોઈને કોઈ આઈએએસ અથવા પીસીએસ છે.

યુપીનું આવું જ એક ગામ જે આખા ભારતમાં “અધિકારીઓના ગામ”ના નામથી પ્રખ્યાત છે.
જી હા, ઉત્તર પ્રદેશના જૌનપુર જિલ્લામાં એક નાનકડું ગામ છે, જેનું નામ માધોપટ્ટી ગામ છે. આ ગામમાં દરેક ઘરમાં કોઈને કોઈ અધિકારી હોય છે તેથી આ ગામ આખા ભારતમાં ‘અધિકારીના ગામ’ના નામથી પ્રખ્યાત છે.

તમને જણાવી દઈએ કે, આ ગામ (માધોપટ્ટી) ઉત્તર પ્રદેશની રાજધાની લખનૌથી 250 કિલોમીટર દૂર જૌનપુર જિલ્લામાં આવેલું છે. આ ગામમાં લગભગ 75 ઘર છે અને દરેક ઘરમાં કોઈને કોઈ વ્યક્તિ IAS અથવા IPS છે. ખાસ વાત એ છે કે, આ ગામમાં માત્ર IAS અને IPS જ નહીં, પરંતુ આ ગામના ઘણા લોકો તેમની પ્રતિભાને કારણે ISRO, મનીલા અને ઇન્ટરનેશનલ બેંકમાં પણ સારી પોસ્ટ પર છે.

કોઈ કોચિંગ સેન્ટર આવેલ નથી
તમને જણાવી દઈએ કે આ ગામ (માધોપટ્ટી) ના લોકો પેઢી દર પેઢી ઓફિસર બની રહ્યા છે. એક રિપોર્ટ અનુસાર, માધોપટ્ટીમાં કે આ ગામની નજીક દૂર-દૂર સુધી કોઈ કોચિંગ ઈન્સ્ટિટ્યૂટ નથી. તેમ છતાં અહીંના યુવાનો પોતાની પ્રતિભા અને સમર્પણના કારણે દેશમાં પોતાની અને પોતાના ગામની એક અલગ ઓળખ ઉભી કરી રહ્યા છે. આ ગામના એક શિક્ષકે જણાવ્યું કે, આ ગામના યુવાનો સ્કૂલમાં ભણતા જ ઓફિસર બનવાની તૈયારી કરવા લાગે છે. આ ગામના મધ્યવર્તી વિદ્યાર્થીઓને IAS અને PCS પરીક્ષા માટે માર્ગદર્શક પુસ્તકો ઉપલબ્ધ છે.

આ ગામના પ્રથમ IAS અધિકારી (માધોપટ્ટી)
મળતી માહિતી મુજબ, મુસ્તફા હુસૈને આ ગામમાં (માધોપટ્ટી) વર્ષ 1914માં યુપીએસસીની પરીક્ષા પાસ કરી હતી. તમને જણાવી દઈએ કે મુસ્તફા હુસૈન પ્રખ્યાત કવિ વામિક જૌનપુરીના પિતા હતા. તે (મુસ્તફા હુસૈન) UPSC પાસ કર્યા બાદ PCSમાં જોડાયો હતો. આ પછી, ઈન્દુ પ્રકાશને આ ગામમાં વર્ષ 1951માં યુપીએસસીમાં સફળતા મળી. તમને જણાવી દઈએ કે ઈન્દુ પ્રકાશ વર્ષ 1951માં સિવિલ સર્વિસ પરીક્ષામાં બીજો રેન્ક મેળવીને IAS ઓફિસર બન્યા હતા અને તેઓ લગભગ 16 દેશોમાં ભારતના રાજદૂત પણ હતા. આ પછી, વર્ષ 1953 માં, તેમના ભાઈ વિધા પ્રકાશ સિંહ યુપીએસસીમાં સફળ થયા અને તેમની પસંદગી આઈએએસ અધિકારી તરીકે થઈ. તેમના પછી આ ગામમાં (માધોપટ્ટી) અધિકારી બનવાની પ્રક્રિયા સતત ચાલી રહી છે.

આ ગામ (માધોપટ્ટી)એ એક અનોખો રેકોર્ડ નોંધાવ્યો છે
તમને જણાવી દઈએ કે આ ગામ (માધોપટ્ટી)ના એક જ પરિવારના ચાર ભાઈઓએ આઈએએસ બનીને દેશમાં એક અનોખો રેકોર્ડ નોંધાવ્યો છે. મળતી માહિતી મુજબ, પરિવારના મોટા પુત્રએ 1955માં યુપીએસસીની પરીક્ષામાં 13મો રેન્ક મેળવ્યો હતો, જે દેશની સૌથી અઘરી પરીક્ષાઓમાંની એક ગણાય છે. તેઓ હવે બિહારના મુખ્ય સચિવ તરીકે નિવૃત્ત થયા છે. તે પછી વર્ષ 1964માં તેમના નાના ભાઈઓ છત્રપાલ સિંહ અને અજય કુમાર સિંહ UPSC પરીક્ષામાં સફળ થયા અને વર્ષ 1968માં સૌથી નાના ભાઈ શશિકાંત સિંહે UPSCમાં સફળતા મેળવી અને દેશમાં રેકોર્ડ બનાવ્યો.

આ ગામમાં કોઈ સુવિધા નથી
તમને જણાવી દઈએ કે આ ગામમાં (માધોપટ્ટી) દરેક ઘરમાં ઓફિસર હોવા છતાં કોઈ સુવિધા ઉપલબ્ધ નથી. ગામમાં રસ્તાઓની હાલત ખરાબ છે અને અહીં કોઈ મેડિકલ સુવિધા ઉપલબ્ધ નથી. તેમજ અહીં વીજ પુરવઠો પણ સારો નથી.

Tags:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *