બોર્ડર ફિલ્મનો અસલી હીરો હજુ જીવે છે, આર્મી મેડલ વિજેતા ભૈરો સિંહને હજુ પણ નથી મળતી સુવિધાઓ…!

1971ના ભારત-પાક યુદ્ધ બોલિવૂડ ફિલ્મ બોર્ડરમાં સુનીલ શેટ્ટીની ભૂમિકામાં ભૈરોન સિંહની શહાદત જોઈને તમે રોમાંચિત થયા જ હશો. જમીન પર વિસ્મૃતિનું જીવન જીવવું.

બહાદુર યોદ્ધાઓની ભૂમિ શેરગઢના સોલંકિયાતલા ગામમાં જન્મેલા ભૈરોન સિંહ રાઠોડ 1971માં જેસલમેરમાં લોંગેવાલા પોસ્ટ પર BSFની 14મી બટાલિયનમાં તૈનાત હતા. જ્યાં ભૈરો સિંહે પોતાની અસાધારણ બહાદુરી અને બહાદુરી બતાવીને પાકિસ્તાની સૈનિકોના દાંત કઢાવી નાખ્યા હતા.

ભારત-પાકિસ્તાન સરહદ પર લોંગેવાલા ચોકી પર, તેણે મેજર કુલદીપ સિંહની 120 સૈનિકોની કંપનીનો સામનો કર્યો અને પાક ટેન્કનો નાશ કરતી વખતે દુશ્મન સૈનિકોને ઠાર કર્યા. શેરગઢના સૂરમા ભૈરોન સિંહે MFG ના લગભગ 30 પાકિસ્તાની દુશ્મનોને મારી નાખ્યા.

શૌર્યવીર ભૈરોન સિંહની બહાદુરી અને તેમની બહાદુરીને કારણે સુનીલ શેટ્ટીએ 1997માં આવેલી ફિલ્મ બોર્ડરમાં રાઠોડની ભૂમિકા ભજવી હતી. ફિલ્મમાં ભૈરોન સિંહને શહીદ ગણાવવામાં આવ્યો હતો, પરંતુ વાસ્તવિક જીવનમાં ફિલ્મનો અસલી હીરો આજે પણ ભૈરો સિંહ જ છે.

સંપૂર્ણ જોશ સાથે સ્વસ્થ. ભૈરોન સિંહે કહ્યું કે બોર્ડર ફિલ્મમાં પોતાનો રોલ નિભાવવો એ ગર્વની વાત છે. યુવાનોમાં ઉત્સાહ જગાડવા જેવો છે. પરંતુ શહીદ તરીકે ફિલ્મ બનાવવી ખોટું છે.

જો કે, તેમને બીએસએફ દ્વારા સૈન્ય સન્માનના રૂપમાં આપવામાં આવતા લાભો અને પેન્શન ભથ્થા નથી મળી રહ્યા. જેના કારણે તે ગુમનામ જીવન જીવી રહ્યો છે. હું પણ યુવાની જેમ નિયમિત જીવન જીવી રહ્યો છું.

લોંગેવાલા વિશે જણાવે છે કે, ભૈરો સિંહને યુદ્ધ જીત્યાને 48 વર્ષ થઈ ગયા છે. ઐતિહાસિક વિજય થયો, પણ આજની પેઢીને ખબર નથી કે લોંગેવાલા ક્યાં છે? હું ઈચ્છું છું કે બાળકો ગુલામ ભારતના વીરોની વાર્તા જાણે, તેવી જ રીતે દરેક વ્યક્તિએ સ્વતંત્ર ભારતના સૈનિકોની વાર્તાઓ જાણવી જોઈએ.

દર વર્ષે ડિસેમ્બર મહિનામાં યુદ્ધના દિવસોની યાદો તાજી થાય છે. વિશ્વનું આ પહેલું એવું યુદ્ધ હતું જે માત્ર 13 દિવસ ચાલ્યું હતું. 16 ડિસેમ્બર 1971ના રોજ પાકિસ્તાને તેના સૈનિકો સાથે ભારતને આત્મસમર્પણ કર્યું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *