આચાર્ય ચાણક્ય પાસેથી શીખો જીવનસાથી પસંદ કરો, આવા લોકો સાથે જ લગ્ન કરો

લગ્ન જીવનનો મહત્વનો નિર્ણય છે. તમારા જીવનમાં આ સૌથી મોટો બદલાવ છે. તેથી તમારે તમારા જીવનસાથીની પસંદગી કરતી વખતે ખૂબ કાળજી લેવી જોઈએ. લાઈફ પાર્ટનર પસંદ કરવામાં જો તમે ભૂલ કરો છો તો તમારે જીવનભર પસ્તાવો કરવો પડશે. આ બાબતે તમને મદદ કરવા માટે અમે આચાર્ય ચાણક્યની નીતિઓ જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

આચાર્ય ચાણક્ય તેમના સમયના મહાન રાજનેતા અને રાજદ્વારી હતા. તે લાઈફ મેનેજમેન્ટ વિશે પણ ઘણું જાણતો હતો. તેમણે પોતાના જ્ઞાન અને અનુભવોના આધારે ચાણક્ય નીતિ લખી છે. તેમાંની ઘણી બાબતો આજે પણ લાગુ પડે છે. ચાણક્યના મતે લાઈફ પાર્ટનર પસંદ કરતા પહેલા તેનામાં કેટલીક ખાસ બાબતો તપાસવી જોઈએ.

સુંદરતા નહીં સદ્ગુણ જુઓ
જીવનસાથીની પસંદગી કરતી વખતે મોટાભાગના લોકો તેમના રંગ અને સુંદરતાને જોતા હોય છે. પરંતુ આચાર્ય ચાણક્ય માને છે કે ગુણો સ્વરૂપ કરતાં વધુ મહત્વ ધરાવે છે. તમે થોડા સમય માટે ફોર્મની પ્રશંસા કરી શકો છો. પણ વ્યવહારિક જીવનની વાત આવે ત્યારે કુટુંબ, ગુણ અને ચારિત્ર્ય હાથમાં આવે છે. તેના આધારે જ દાંપત્ય જીવનનું વાસ્તવિક સુખ મળે છે. તેથી જ ગુણો પાછળનો ભાગ સુંદરતા પાછળ નથી.

તમારા સમાન ઘર સાથે સંબંધ બનાવો
તમારે હંમેશા તમારા જેવા જ પરિવારની છોકરી અથવા છોકરા સાથે લગ્ન કરવા જોઈએ. આ સિવાય તમારા ગુણો અને વ્યક્તિત્વમાં સમાનતા હોવી જોઈએ. તો જ તમે ખુશહાલ જીવી શકશો અને મુક્ત લગ્નજીવન લડી શકશો. જો તમારો પાર્ટનર તમારાથી ઘણો અલગ છે, તો તેને તમારી સાથે એડજસ્ટ કરવામાં મુશ્કેલી પડશે. પછી તમારો સંબંધ લાંબો સમય ટકશે નહીં.

જે વધુ ગુસ્સે હોય તેની સાથે લગ્ન ન કરો
આચાર્ય ચાણક્યનું માનવું છે કે ક્રોધ બહુ ખરાબ વસ્તુ છે. આ ગુસ્સાને કારણે વ્યક્તિ હોશ ગુમાવી બેસે છે. તે ફરીથી કુટુંબ અને સંબંધો જોતો નથી. આ ગુસ્સો લગ્નજીવનના બરબાદીનું મુખ્ય કારણ છે. તેથી, વધુ સારું છે કે તમે લગ્ન પહેલા તમારા ભાવિ જીવનસાથીના ગુસ્સાને તપાસો. તેને મુશ્કેલ પરિસ્થિતિમાં મુકો અને તેના ગુસ્સાની કસોટી કરો. જો તેને બહુ ગુસ્સો આવે તો તેની સાથે લગ્ન ન કરો.

નાસ્તિકો સાથે સંબંધ ન રાખવો
આચાર્ય ચાણક્ય કહે છે કે ધર્મ અને કર્મ વ્યક્તિને સારી વ્યક્તિ બનાવે છે. ધર્મ કે કર્મમાં વિશ્વાસ ન હોય તેવી વ્યક્તિ સાથે લગ્ન ન કરવા જોઈએ. આવા લોકો પર ભરોસો નથી. બીજી તરફ, જો તમને ધર્મમાં શ્રદ્ધા હોય અને સામે કોઈ ન હોય તો તમારો મેળ શક્ય નથી. જો આવા બે લોકો લગ્ન કરે છે, તો સંબંધ લાંબો સમય ટકી શકતો નથી. તેથી, સામેની વ્યક્તિની શ્રદ્ધા તપાસો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *