આવું મંદિર જ્યાં કાલી માને નૂડલ્સ ચઢાવવામાં આવે છે, તેનું કારણ છે ચમત્કારિક

દરેક મંદિરમાં દેવતાને પ્રસાદ ચોક્કસ ચઢાવવામાં આવે છે. સામાન્ય રીતે આ પ્રસાદમાં મીઠાઈ, લાડુ, નારિયેળ, ચણા, ચિરોંજી વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. પરંતુ આજે અમે તમને એક એવા મંદિરમાં લઈ જઈ રહ્યા છીએ જ્યાં ચાઈનીઝ ફૂડ (નૂડલ્સ) મા કાલીને પ્રસાદ તરીકે ચઢાવવામાં આવે છે. અહીં પૂજા કર્યા બાદ ભક્તોને પ્રસાદ તરીકે નૂડલ્સનું વિતરણ કરવામાં આવે છે.

આ મંદિરમાં પ્રસાદમાં નૂડલ્સનું વિતરણ કરવામાં આવે છે
અમે અહીં જે ‘ચીની કાલી મંદિર’ વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ તે કોલકાતાના ટેંગરા વિસ્તારમાં આવેલું છે. આ વિસ્તારને ચાઈના ટાઉન તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. અહીં બનેલું મંદિર તિબેટીયન શૈલીનું છે. આ મંદિરમાં, તમે જૂના કોલકાતા અને પૂર્વ એશિયાની સુંદર સંસ્કૃતિનો એક મહાન સમન્વય જોઈ શકો છો.

આ મંદિરની બીજી ખાસ વાત એ છે કે અહીં માત્ર ચાઈનીઝ ફૂડ જ નહીં પરંતુ ચાઈનીઝ અગરબત્તીઓ પણ લગાવવામાં આવી છે. ચીનથી લાવવામાં આવેલી આ અગરબત્તીઓની સુગંધ અલગ છે. આ મંદિરમાં એક બંગાળી પૂજારી તમામ ધાર્મિક વિધિઓ કરે છે. તેઓ દુષ્ટ આત્માઓથી બચવા માટે ખાસ પ્રસંગોએ હાથથી બનાવેલા કાગળ પણ બાળે છે.

આ રીતે ચાઈનીઝ પ્રસાદની પરંપરા શરૂ થઈ
મા કાલીના આ મંદિરમાં ચાઈનીઝ પ્રસાદ ચઢાવવાની પરંપરા પાછળ એક રસપ્રદ કારણ છે. કહેવાય છે કે ઘણા વર્ષો પહેલા એક ચીની છોકરો બીમાર પડ્યો હતો. તેના રોગનો કોઈ ઈલાજ નહોતો. તે તેના મૃત્યુ વિશે હતું. ત્યારબાદ તેના માતા-પિતા કોલકાતા આવી ગયા. અહીં તેણે પોતાના પુત્રને એક જૂના ઝાડ નીચે સૂવડાવ્યો. ત્યારબાદ મા કાલી એ બાળકના સાજા થવા માટે પ્રાર્થના કરી.

ચમત્કારિક રીતે, છોકરો તેને જોઈને સંપૂર્ણ સ્વસ્થ થઈ ગયો. આ ચમત્કારથી ખુશ થઈને ચાઈનીઝ સમુદાયની પણ કાળી માતા પ્રત્યેની આસ્થા વધી ગઈ. ત્યારપછી લગભગ 20 વર્ષ પહેલા ચીની અને બંગાળી લોકોએ મળીને આ ઝાડની આસપાસ મા કાલીનું મંદિર બનાવ્યું હતું. મંદિર બન્યા પહેલા, ભક્તો છેલ્લા 60 વર્ષથી ઝાડ નીચે દેવી કાલીની પૂજા કરતા હતા.

ધીમે ધીમે મંદિરમાં ચીની લોકોની અવરજવર શરૂ થઈ. આવી સ્થિતિમાં, તેમની સંસ્કૃતિ અનુસાર, તેઓએ મા કાલીને ભોગ તરીકે ચાઇનીઝ ખાદ્ય વસ્તુઓ જેમ કે નૂડલ્સ, ચોપ્સ વગેરે આપવાનું શરૂ કર્યું. ત્યારથી અહીં કાલી માને ચાઈનીઝ ફૂડ ચઢાવવાની પરંપરા શરૂ થઈ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *